अमेरिकेचे सर्वात मोठे विमानवाहू जहाज इराणकडे रवाना, तणावाच्या पार्श्वभूमीवर ट्रम्प यांचा मोठा निर्णय
By ऑनलाइन लोकमत | Updated: February 13, 2026 15:05 IST2026-02-13T14:43:01+5:302026-02-13T15:05:10+5:30
इराणसोबतच्या तणावाच्या पार्श्वभूमीवर, अमेरिकेच्या राष्ट्राध्यक्षांनी अमेरिकन हवाई दलाला त्यांचे सर्वात मोठे विमानवाहू युद्धनौका मध्य आशियात पाठवण्याचे आदेश दिले आहेत. हे जहाज मे पर्यंत कॅरिबियन समुद्रात राहू शकते.

अमेरिकेचे सर्वात मोठे विमानवाहू जहाज इराणकडे रवाना, तणावाच्या पार्श्वभूमीवर ट्रम्प यांचा मोठा निर्णय
मागील काही दिवसांपासून इराण आणि अमेरिकेमध्ये तणाव सुरू आहे. दरम्यान, इराणशी चर्चा सुरू असताना, अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प लष्करी कारवाईची धमकी देत आहेत. दोन्ही देशांमधील वाढत्या तणावाच्या पार्श्वभूमीवर, अमेरिका कॅरिबियनमध्ये त्यांचे सर्वात मोठे विमानवाहू जहाज तैनात करणार आहे. अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी ते मध्य आशियात पाठवण्याचे आदेश दिले आहेत. अमेरिकेचे यूएसएस जेराल्ड आर. फोर्ट जहाज मध्य आशियासाठी रवाना झाले आहे. ते मे पर्यंत कॅरिबियनमध्ये राहू शकते.
पाकिस्तानची अमेरिकेकडे धाव, ट्रम्प प्रशासनानेही उचलले तातडीचे पाऊल; भारताचा नकाशा का हटवला?
या अमेरिकन जहाजासोबत यूएसएस अब्राहम लिंकन कॅरियर स्ट्राइक ग्रुप आणि तीन गाईडेड मिसाइल डिस्ट्रॉयर असतील. हे जहाज ऑक्टोबरमध्ये भूमध्य समुद्रातून कॅरिबियनमध्ये पाठवण्यात आले होते. गेल्या महिन्यात व्हेनेझुएलाचे अध्यक्ष निकोलस मादुरो यांना अमेरिकेत ताब्यात घेतल्यानंतर आणि प्रत्यार्पणानंतर डोनाल्ड ट्रम्प व्हेनेझुएलामध्ये मोहिमेची तयारी करत असल्याचे मानले जाते.
इराणवर हल्ला करण्याची धमकी
इस्रायली अध्यक्ष बेंजामिन नेतान्याहू यांच्याशी भेट घेतल्यानंतर डोनाल्ड ट्रम्प यांनी इराणवर हल्ला करण्याची धमकी दिली. जर इराणने त्यांच्या मागण्या मान्य केल्या नाहीत तर जूनमध्ये झालेल्या हल्ल्यांसारखे हल्ले केले जातील असे त्यांनी सांगितले. नेतान्याहू यांच्याशी झालेल्या भेटीदरम्यान डोनाल्ड ट्रम्प यांनी इराणशी वाटाघाटी सुरू ठेवण्याच्या गरजेवर भर दिला. अमेरिका अणु करारासह पुढे जाऊ इच्छिते.
ट्रम्प आणि नेतन्याहू यांच्यातील ही बैठक व्हाईट हाऊसमध्ये झाली. अमेरिकेच्या राष्ट्राध्यक्षांनी सोशल मीडिया पोस्टमध्ये म्हटले आहे की, "ही एक उत्तम बैठक होती आणि आमच्या दोन्ही देशांमधील उत्कृष्ट संबंध कायम राहतील. इराणशी करार होऊ शकतो की नाही हे पाहण्यासाठी मी चर्चेचा आग्रह धरला आहे, याशिवाय काहीही निश्चित झालेले नाही."