शहरं
Join us  
Trending Stories
1
आफ्रिकेत इबोला व्हायरसचा धोका वाढला, भारत सरकार 'अलर्ट मोड'वर, तपासणी अधिक तीव्र
2
SRH चा 'ई'शानदार विजय! आपल्यासोबत GT लाही मिळवून दिलं प्लेऑफ्सचं तिकीट; CSK चं काय?
3
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना मिळाला नॉर्वेचा सर्वोच्च सन्मान; जगातील ३२वा मानाचा पुरस्कार प्रदान
4
चेन्नई सुपर किंग्सचा डाव संपल्यावर MS धोनी मैदानात उतरला; फोटो सेशनसह त्याचा IPL प्रवास थांबला? (VIDEO)
5
हिंदू बांधव रस्त्यावर पूजा करतात, एअरपोर्टवर गरबा खेळतात, आम्ही काही बोलतो का?- वारिस पठाण
6
संतापजनक! कार-टमटम अपघातात ५ जण गंभीर जखमी; अर्धा तास उलटूनही रुग्णवाहिकेचा पत्ताच नाही...
7
संजूचा आणखी एक पराक्रम! पठ्ठ्यानं MS धोनीचा १३ वर्षांपासून अबाधित असलेला सर्वकालीन विक्रम मोडला
8
मध्यपूर्वेत काही तरी मोठं घडणार? 'या' देशानं सौदी अरेबियामध्ये तैनात केले तब्बल ८००० सैनिक अन् लढाऊ विमानं
9
"तर विनाश अटळ..!" पाकिस्तानची मोठी भविष्यवाणी, जारी केलं निवेदन; PAKला नेमकी कसली भीती?
10
"सूट असो वा नसो..."; अमेरिकन निर्बंधांना भारताचा ठेंगा, छातीठोकपणे रशियाकडून तेल खरेदी करत राहणार!  
11
चालत्या रस्त्यावर किंवा जाममध्ये मागून येणाऱ्या वाहनाने धडक दिली तर चूक नक्की कुणाची? वाचा काय सांगतो ट्रॅफिक नियम
12
गजकेसरी योगात अंगारक विनायक चतुर्थी: ८ राशींची भरभराट, अडकलेला पैसा मिळेल; मेहनतीचे फळ-यश!
13
जिहादपेक्षा डोक्यावरच्या केसांची काळजी! काश्मीरमध्ये घुसलेल्या दहशतवाद्याने करून घेतले 'हेअर ट्रान्सप्लांट'
14
CSK vs SRH : कमांडो म्हणाले; MS धोनी एकदम फिट! चेपॉकवर ऋतुराजनं सांगितली खरी गोष्ट, "तो आमच्यासोबत असला तरी..."
15
१७ राज्यात अलर्ट, १६ तासात वादळी वारे पाऊस; उष्णतेची लाटही राहणार, महाराष्ट्रात अपडेट काय?
16
सनातन धर्मावर विधान, उदयनिधींविरोधात सुप्रीम कोर्टात याचिका; CM विजय यांच्या भूमिकेकडे लक्ष
17
उन्हाळ्यात उसाचा रस आवडीने पिताय? १ ग्लासात ९ चमचे साखर; हेल्दी समजून पिणाऱ्यांनो जर थांबा!
18
Top Marathi News LIVE: CM योगींची दादागिरी, धमक्यांचा काहीही उपयोग होणार नाही- वारिस पठाण
19
नवरीच्या घराजवळच वऱ्हाडाचा भीषण अपघात; पालघरमध्ये १२ जणांचा मृत्यू, ट्रकमध्ये होते १०० वऱ्हाडी
20
‘स्लीपर वंदे भारत’ जगात स्वस्त! चीन, अमेरिकेत हायस्पीड ट्रेनचे तिकीट किती? आकडे अवाक् करतील
Daily Top 2Weekly Top 5

आफ्रिकेत इबोला व्हायरसचा धोका वाढला, भारत सरकार 'अलर्ट मोड'वर, तपासणी अधिक तीव्र

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: May 18, 2026 23:30 IST

Africa Ebola Virus, India: आफ्रिकेतील इबोलाच्या वाढत्या रुग्णांच्या पार्श्वभूमीवर भारत सरकार अतिरिक्त दक्षता घेत आहे.

Africa Ebola Virus, India: काही आफ्रिकन देशांमध्ये इबोला विषाणूच्या रुग्णांमध्ये वाढ झाल्याच्या पार्श्वभूमीवर, भारत सरकारने अतिरिक्त दक्षता घेण्यास सुरुवात केली आहे. आरोग्य मंत्रालयाने स्पष्ट केले आहे की, सध्या भारतातइबोलाचा एकही रुग्ण आढळलेला नाही आणि देशाला असलेला धोका अत्यंत कमी आहे, परंतु खबरदारीचा उपाय म्हणून तपासणी आणि पूर्वतयारी अधिक तीव्र करण्यात आली आहे. जागतिक आरोग्य संघटनेने (WHO) काँगो आणि युगांडामधील इबोला विषाणूचा उद्रेक ही सार्वजनिक आरोग्य आणीबाणी म्हणून घोषित केली. यानंतर भारताचे आरोग्य मंत्रालय, NCDC, ICMR आणि इतर संस्थांनी परिस्थितीचा आढावा घेतला.

आरोग्य यंत्रणा पूर्णपणे सतर्क आणि सज्ज

सरकारने विमानतळे आणि बंदरांवर तपासणी वाढवण्याचे, तसेच विलगीकरण यंत्रणा अधिक मजबूत करण्याचे आदेश दिले आहेत. पुण्यातील एनआयव्ही प्रयोगशाळा चाचणीसाठी सज्ज करण्यात आली असून, गरज भासल्यास इतर प्रयोगशाळांचाही समावेश केला जाईल. व्हायरसच्या वृत्ताने घाबरून न जाण्याचे आणि कोणत्याही अफवा किंवा चुकीची माहिती न पसरवण्याचे आवाहन आरोग्य मंत्रालयाने जनतेला केले आहे. देशाची आरोग्य यंत्रणा पूर्णपणे सतर्क आणि सज्ज असल्याचा सरकारचा दावा आहे. जागतिक आरोग्य संघटनेने आंतरराष्ट्रीय सार्वजनिक आरोग्य आणीबाणी जाहीर केल्यानंतर, मंत्रालय काँगो आणि युगांडाच्या काही भागांमध्ये बुंदीबुग्यो स्ट्रेनमुळे होणाऱ्या इबोला विषाणू रोगाच्या अलीकडील उद्रेकावर बारकाईने लक्ष ठेवून आहे, असे सूत्रांनी सांगितले.

आरोग्य मंत्रालयातील वरिष्ठ अधिकाऱ्यांनी, राष्ट्रीय रोग नियंत्रण केंद्र, एकात्मिक रोग निगराणी कार्यक्रम, भारतीय वैद्यकीय संशोधन परिषद आणि इतर विभागांतील शास्त्रज्ञांसह, बदलत्या परिस्थितीचा आढावा घेतला आणि खबरदारीचे सार्वजनिक आरोग्य उपाय सुरू केले. जागतिक आरोग्य संघटनेने (WHO) रविवारी डेमोक्रॅटिक रिपब्लिक ऑफ काँगोमधील इबोलाच्या उद्रेकाविरोधात आंतरराष्ट्रीय सार्वजनिक आरोग्य आणीबाणी जाहीर केली, जो आता युगांडापर्यंत पसरला आहे.

शंभरहून अधिक लोकांचा मृत्यू

काँगोमधून आलेल्या वृत्तांनुसार, या साथीमुळे काही शेकडो लोकांचा मृत्यू झाला असून, प्रयोगशाळेतील चाचणीत आठ रुग्ण आढळल्याची पुष्टी झाली आहे. सूत्रांनी सांगितले की, प्रमुख तयारीच्या उपाययोजनांमध्ये तपासणी, निगराणी, विलगीकरण आणि रुग्ण व्यवस्थापनासाठीच्या मानक कार्यप्रणालींचा (SOPs) आढावा घेणे, तसेच प्रमुख विमानतळे आणि बंदरांवर विलगीकरण व क्वारंटाईन सुविधा निश्चित करणे यांचा समावेश आहे. २८ ते ३१ मे दरम्यान दिल्लीत होणाऱ्या चौथ्या भारत-आफ्रिका फोरम शिखर परिषदेच्या आणि त्यानंतर १ जून रोजी होणाऱ्या आंतरराष्ट्रीय बिग कॅट अलायन्स शिखर परिषदेच्या आधी इबोलाचा धोका वाढला आहे. काँगो आणि युगांडासह अनेक आफ्रिकन देश या दोन्ही शिखर परिषदांमध्ये सहभागी होण्याची शक्यता आहे.

English
हिंदी सारांश
Web Title : Ebola threat in Africa rises, India on alert, intensifies screening.

Web Summary : India heightens Ebola vigilance amid African outbreaks. No cases detected, risk low, but screening and preparedness intensified at airports and ports. Public urged to avoid panic and misinformation. Health systems are prepared.
टॅग्स :EbolaइबोलाIndiaभारत