बरगी धरणात देवदूत धावले! स्वतःचा जीव धोक्यात घालून कामगारांनी वाचवले डझनभर प्राण; मुख्यमंत्र्यांनी बक्षीस केले जाहीर
By ऑनलाइन लोकमत | Updated: May 2, 2026 10:23 IST2026-05-02T10:15:05+5:302026-05-02T10:23:51+5:30
बरगी धरणावर एक क्रूझ बोट उलटल्यानंतर, जल जीवन मिशनच्या कामगारांनी पाण्यात उडी मारून डझनहून अधिक लोकांचे प्राण वाचवले. सरकारने या वीरांसाठी पुरस्कार जाहीर केला आहे.

बरगी धरणात देवदूत धावले! स्वतःचा जीव धोक्यात घालून कामगारांनी वाचवले डझनभर प्राण; मुख्यमंत्र्यांनी बक्षीस केले जाहीर
मध्य प्रदेशातील बरगी धरणात शुक्रवारी उलटलेल्या क्रूझ बोटीतून मृत पर्यटकांना बाहेर काढण्याचे व्हिडीओ सोशल मीडियावर व्हायरल झाले आहेत. या बचाव पथकात कामगार दिसत आहेत. या कामगारांनी पाण्यात उडी मारून डझनहून अधिक लोकांचे प्राण वाचवले.
मध्य प्रदेश सरकारने प्रत्येक बचावकर्त्यासाठी ५१,००० रुपयांचे बक्षीस जाहीर केले आहे. धरणाचे पाणी बोटीला गिळंकृत करू लागताच, केंद्र सरकारच्या 'जल जीवन मिशन' अंतर्गत जवळच्याच एका प्रकल्पावर काम करणाऱ्या सुमारे ३५ मजुरांनी धरणात उडी घेतली. व्यावसायिक बचाव पथक पोहोचण्यापूर्वीच त्यांनी आपली अवजारे तिथेच सोडून मदतीसाठी धाव घेतली.
डझनभर जीव वाचले
फक्त दोऱ्यांचा वापर करून, या कामगारांनी घटनास्थळीच एक बचाव पथक तयार केले आणि पाण्यात उडी घेतली. बचावकार्याच्या पहिल्या काही महत्त्वपूर्ण मिनिटांतच, त्यांनी डझनभर प्रवाशांना बाहेर काढले.
कामगारांनी मानवी साखळी तयार केली
बोट उलटताच, कामगारांनी एकामागून एक पाण्यात उडी मारून मानवी साखळी तयार केली. कोणतीही सुरक्षा उपकरणे किंवा औपचारिक प्रशिक्षण नसताना, त्यांनी आपल्या सहजप्रवृत्तीवर अवलंबून दोऱ्या आणि आपल्या हातांच्या साहाय्याने लोकांना पाण्यातून बाहेर काढले.
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी या दुर्घटनेबद्दल दुःख व्यक्त केले. त्यांनी 'एक्स' प्लॅटफॉर्मवर घोषणा केली की, पंतप्रधानांच्या राष्ट्रीय मदत निधीतून मृतांच्या कुटुंबीयांना प्रत्येकी २ लाख रुपये आणि जखमींना प्रत्येकी ५०,००० रुपयांची आर्थिक मदत दिली जाईल.