शहरं
Join us  
Trending Stories
1
ठरले! पश्चिम बंगालमध्ये सुवेंदु अधिकारी मुख्यमंत्री होणार; रूपा गांगुलींसह उत्तर बंगालला दुसरे उपमुख्यमंत्रीपद मिळण्याची शक्यता
2
Latest Marathi News LIVE Updates: "राज्यघटनेचे पालन करून ममता बॅनर्जींनी मुख्यमंत्रिपदाचा राजीनामा द्यावा"
3
विजयने व्हॉट्सअपवर पाठिंबा मागितला, हा तर घमेंडीपणा...; VCK चा गंभीर आरोप, भाजपवरही टीका...
4
"लोकशाहीची चिंता करू नका, उबाठा गटच अखेरचा श्वास घेतोय"; राऊतांना भाजपचं सणसणीत प्रत्युत्तर
5
Gold Silver Rate Today: सोनं २७०० रुपयांनी तर चांदी १०९०० रुपयांपेक्षा अधिकनं महागलं; पटापट चेक कर आजचा लेटेस्ट रेट
6
पश्चिम बंगालचा मुख्यमंत्री ठरला? अमित शाह यांच्या दोन संकेतांनी सगळंच स्पष्ट केलं!
7
स्वप्न शास्त्र: श्रीमंत व्हायचंय? मग स्वप्नात दिसलेल्या 'या' गोष्टी कोणालाही सांगू नका 
8
पहिल्याच दिवशी २०० रुपयांच्या पार पोहोचला 'हा' शेअर; घसरत्या बाजारातही धमाकेदार एन्ट्री, कोणता आहे स्टॉक?
9
Lord Shiva Temple Demolished: तेलंगणामध्ये शाळेसाठी ८०० वर्षे जुने शिवमंदिर पाडलं, नागरिकांमध्ये संतापाची लाट!
10
होर्मुज सामुद्रधुनीत हाहाकार! NASA कडून अनेक जहाजांना आग लागल्याचे संकेत; हजारो भारतीय खलाशी संकटात
11
नव्या मंत्रिमंडळाची शपथ होत नाही तोच पाटण्यात शिक्षक परीक्षार्थी रस्त्यावर उतरले; पोलिसांचा लाठीमार 
12
जन्मदाता बापच झाला हैवान; संपत्तीच्या वादात नातेवाईकांना अडकवण्यासाठी घेतला मुलाचा बळी
13
"ज्याच्याकडे बहुमत असेल, त्याला सरकार स्थापन करू देणार"; विजय यांचं राज्यपालांनी वाढवलं टेन्शन
14
प. बंगालमध्ये हिंसाचार सुरू असतानाच भाजप 'अ‍ॅक्शन मोड'मध्ये; केंद्र सरकारने थेट यादीच मागवली
15
Chandranath Rath: बिहारचे शार्प शूटर्स अन् ४० लाखांची सुपारी; चंद्रनाथ रथ हत्या प्रकरणात मोठा खुलासा
16
"निदा खानला एमआयएमनेच लपवलं!" संजय शिरसाटांचा इम्तियाज जलील यांच्यावर गंभीर आरोप
17
पश्चिम बंगालनंतर तामिळनाडूत 'राजीनामा' सत्र; १०० हून अधिक सरकारी अधिकाऱ्यांनी सोडली नोकरी
18
नवरी जोमात, नवरा कोमात! फोटो काढले, हार घातले पण ऐन मुहूर्तावर 'ती' गायब; लग्नात खळबळ
19
HDFC Bank New Rates: एचडीएफसी बँकेच्या लोनच्या व्याजदरात बदल! आता किती झाला रेट? जाणून घ्या
20
Nora Fatehi : 'सरके चुनर' गाण्याप्रकरणी नोरा फतेहीने मागितली माफी; अनाथ मुलींच्या शिक्षणाचा खर्च करणार
Daily Top 2Weekly Top 5

डोनाल्ड ट्रम्प यांनी पुन्हा भारताविरोधात कारवाई केली; ४ कंपन्यांवर निर्बंध लादले, इराणचा काय संबंध?

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: February 25, 2025 09:50 IST

अमेरिकेने भारतासह इराणच्या १६ कंपन्यांवर निर्बंध लादले आहेत. अमेरिकेच्या अर्थमंत्रालयाने याबाबत एक निवेदन जारी केले आहे.

अमेरिकेत डोनाल्ड ट्रम्प पुन्हा सत्तेवर आल्यानंतर अनेक नियमांमध्ये बदल केले आहेत. सर्वात आधी ट्रम्प यांनी बेकायदेशीर घुसखोरी करणाऱ्यांविरोधात कारवाई केली. तर दुसरीकडे आता अमेरिकेने सोमवारी चार भारतीय कंपन्यांविरोधात कारवाई केली आहे. चार कंपन्यांवर बंदी घालण्यात आली आहे. भारतासह इराणच्या १६ कंपन्यांवर बंदी घालण्यात आली आहे. भारतीय कंपन्यांवरील बंदीचे संबंध इराण असल्याची माहिती समोर आली आहे. 

रशिया-युक्रेन युद्धावर संयुक्त राष्ट्रात ठराव; अमेरिकेच्या भूमिकेने सगळ्यांनाच धक्का

याबाबत अमेरिकेच्या अर्थमंत्रालयाने एक निवेदन प्रसिद्ध केले आहे. निवेदनानुसार, बंदी घातलेल्या भारतीय कंपन्यांमध्ये ऑस्टिनशिप मॅनेजमेंट प्रा. लि.चा समावेश आहे. लिमिटेड, बीएसएम मरीन एलएलपी, कॉसमॉस लाइन्स इंक. आणि फ्लक्स मेरीटाईम एलएलपी. अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी ४ फेब्रुवारी रोजी राष्ट्रीय सुरक्षा ज्ञापनपत्र जारी केल्यानंतर इराणच्या तेल विक्रीला लक्ष्य करणाऱ्या निर्बंधांचा हा दुसरा टप्पा आहे. अमेरिकेच्या निर्बंधांमागील कारण म्हणजे इराणवर जास्तीत जास्त दबाव आणणे.

इराणच्या तेल आणि पेट्रोकेमिकल उद्योगाशी संबंध असल्याबद्दल अमेरिका १६ कंपन्या आणि जहाजांवर बंदी घालत असल्याचे निवेदनात म्हटले आहे. हे बेकायदेशीर शिपिंग नेटवर्क इराणी तेल लोडिंग आणि वाहतूक करण्यात आपली भूमिका लपवून आशियातील खरेदीदारांची फसवणूक करत होते. इराणला त्यांच्या दहशतवादी कारवायांसाठी तेलाच्या उत्पन्नाचा वापर करण्यापासून रोखण्यासाठी अमेरिका अशा प्रकारच्या कारवाई करत राहील.

युकेने भारतीय कंपनीवर बंदी घातली

युक्रेनविरुद्धच्या युद्धादरम्यान आता युकेने सोमवारी रशियावर आतापर्यंतचे सर्वात मोठे निर्बंध लादले. यामध्ये मॉस्कोला लष्करी साहित्य पुरवणारी भारतीय कंपनी इन्सिया इम्पेक्स प्रायव्हेट लिमिटेडचा समावेश आहे. लिमिटेडवरही बंदी घालण्यात आली आहे.

याअंतर्गत, रशियन सैन्यासाठी शस्त्रे, इलेक्ट्रॉनिक्स आणि दुहेरी वापराच्या वस्तूंमध्ये वापरल्या जाणाऱ्या मशीन टूल्स, मायक्रोप्रोसेसरचे उत्पादक आणि पुरवठादारांना लक्ष्य करण्यात आले आहे. यामध्ये तुर्की, थायलंड, भारत आणि चीन यांचा समावेश आहे.

टॅग्स :Donald Trumpडोनाल्ड ट्रम्पAmericaअमेरिका