'ऑपरेशन सिंदूर'यशस्वी! पाकिस्तानने सात महिन्यानंतर कबूल केले; ब्रह्मोसचा जबरदस्त निशाणा, नूर खान एअरबेसवर विध्वंस

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: December 29, 2025 11:57 IST2025-12-29T10:44:41+5:302025-12-29T11:57:27+5:30

'ऑपरेशन सिंदूर'च्या सात महिन्यांनंतर, पाकिस्तानचे उपपंतप्रधान इशाक दार यांनी भारतीय ब्रह्मोस क्षेपणास्त्रे आणि ड्रोनने नूर खान एअरबेसवर हल्ला केला होता असे पहिल्यांदा कबूल केले. या हल्ल्यात तळावरील इमारतींचे नुकसान झाले आणि सैनिक जखमी झाले. पाकिस्तानने ८० ड्रोन हल्ल्यांचाही उल्लेख केला.

मे महिन्यात भारत आणि पाकिस्तानमध्ये तणाव सुरू झाला होता. पहलगाम हल्ल्यानंतर भारताने ऑपरेशन सिंदूर राबवले होते. 'ऑपरेशन सिंदूर' यशस्वी झाले होते. पाकिस्तानने हे नेहमी नाकारले आहे. पण, आता पाकिस्तानने पहिल्यांदाच ऑपरेशन सिंदूर'मुळे पाकिस्तानचे मोठे नुकसान झाल्याचे कबुल केले आहे.

२२ एप्रिल २०२५ रोजी जम्मू आणि काश्मीरमधील पहलगाम येथे एक भयानक दहशतवादी हल्ला झाला. पाकिस्तान समर्थित दहशतवाद्यांनी २६ निष्पाप पर्यटकांना मारले. भारताला हे सहन झाले नाही. ७ मे २०२५ रोजी ऑपरेशन सिंदूर सुरू करण्यात आले. या कारवाईत भारतीय सैन्याने पाकिस्तान आणि पाकव्याप्त काश्मीरमधील नऊ दहशतवादी अड्ड्यांवर हल्ले केले.

पाकिस्तानने ड्रोन आणि क्षेपणास्त्र हल्ल्यांनी प्रत्युत्तर दिले. त्यानंतर भारताने अधिक जोरदार प्रत्युत्तर दिले, ब्राह्मोस सुपरसॉनिक क्रूझ क्षेपणास्त्रे आणि ड्रोन वापरून अनेक पाकिस्तानी हवाई तळांवर अचूक हल्ले केले. १० मे रोजी युद्धविराम जाहीर करण्यात आली.

नूर खान एअरबेसवर हल्ला- पाकिस्तानने कबूल केले की भारताने १० मे रोजी सकाळी रावळपिंडीजवळील नूर खान एअरबेसवर हल्ला केला. हा त्यांच्या लष्करी मुख्यालयाजवळील एक महत्त्वाचा पाकिस्तानी हवाई दलाचा तळ आहे.दार यांनी सांगितले की, हल्ल्यात तळाच्या इमारतींचे नुकसान झाले आणि सैनिक जखमी झाले.

नुकसान किरकोळ असल्याचे सांगितले असले तरी, ही पहिलीच सार्वजनिक कबुली आहे. भारताने ३६ तासांत किमान ८० ड्रोन तैनात केल्याचा दावा केला आहे. एका नूर खान बेसला नुकसान झाले. भारताने ब्रह्मोस क्षेपणास्त्रांनी अनेक हवाई तळांना लक्ष्य केल्याच्या बातम्या आधीच आल्या होत्या. पाकिस्तानच्या कबुलीमुळे आता या अहवालांना बळकटी मिळते. ब्रह्मोसची अचूकता पाकिस्तानी हवाई संरक्षणाला आव्हान देते.

दार यांनी सांगितले की, पंतप्रधान शाहबाज शरीफ यांच्या अध्यक्षतेखाली ९ मे रोजी रात्री लष्करी आणि नागरी नेत्यांची आपत्कालीन बैठक झाली. या हल्ल्यांमुळे पाकिस्तानमध्ये घबराट पसरली. दार यांनी म्हटले की, नूर खानवरील हल्ला ही भारताची चूक होती. यावरून तळाची असुरक्षितता आणि हल्ला किती प्रभावी होता हे स्पष्ट होते.

हल्ल्यांनंतर परिस्थिती नियंत्रणाबाहेर जात असल्याचे पाकिस्तानने मान्य केले. अमेरिकेसह आंतरराष्ट्रीय दबावामुळे युद्धविराम झाली. पूर्वी पाकिस्तानने कोणतेही मोठे नुकसान झाले नाही असा दावा केला होता, परंतु आता सत्य समोर येत आहे.

'ऑपरेशन सिंदूर'मध्ये भारताने आपले लष्करी सामर्थ्य दाखवले. ब्राह्मोस क्षेपणास्त्र आणि ड्रोनच्या अचूकतेने जगाला दाखवून दिले. सुरुवातीला पाकिस्तानने ते नाकारले होते, परंतु आता ते मान्य करतात की त्यांच्या महत्त्वाच्या प्रतिष्ठानांचे नुकसान झाले आहे.