शहरं
Join us  
Trending Stories
1
RBI MPC Policy Meeting Updates: खूशखबर! ईएमआयचा भार होणार कमी, सामान्यांना मोठा दिलासा, रेपो दरात ०.२५ टक्क्यांची कपात
2
भाजपापाठोपाठ उद्धव ठाकरेंचाही शिंदेसेनेला दणका, तर राज ठाकरे दिल्ली दौऱ्यावर; २ दिवसात काय घडलं?
3
आरबीआयचा रेपो दर ठरवतो तुमचे EMI आणि आर्थिक गणित! कर्ज महाग होणार की स्वस्त? सोप्या भाषेत
4
IndiGo: विमान रद्द झाल्याचं कळवलं नाही, राहण्याचीही सोय नाही; इंडिगोच्या प्रवाशांच्या संतापाचा उद्रेक!
5
"अमेरिका गेम करतेय, तुमच्यासोबत अन् आमच्यासोबतही..."; एक फोन कॉल लीकनंतर युरोप अमेरिकेत खळबळ
6
'रोलेक्स'ला जगभरात इतकी मागणी का? ४-५ वर्षांचा वेटींग पीरियड? ९९% लोकांना कारण माहिती नसेल
7
Rupee Fall Reason Explained: रुपया घसरण्याचे नेमके कारण काय?
8
आणखी ३० टक्क्यांपर्यंत महाग होऊ शकतं सोनं; 'या' कारणामुळे येऊ शकते जोरदार तेजी, कोणी केली भविष्यवाणी?
9
असीम मुनीर आयुष्यभर वर्दीवरच राहतील, कधीच अटक होणार नाही; पाकिस्तान सैन्याचे सीडीएफ म्हणून नियुक्ती
10
इंडिगोची ५५० उड्डाणे रद्द, DGCA ची कारवाई; नियोजनात मोठी चूक, विमान कंपनीने माफी मागितली
11
वय वर्षे १२४! ठाण्याचे मनोरुग्णालय होणार आता ‘मॉडर्न’; ३,२७८ बेडची व्यवस्था, अद्ययावत किचन आणि २४×७ कॅन्टीन सुविधा  
12
सायको पूनम! २ वर्षांत ४ चिमुकल्यांचा जीव घेतला; पोटच्या पोरालाही सोडलं नाही, चौकशीत गूढ उकळलं
13
महायुतीत तणाव! "फाटाफूट कराल तर स्वतंत्र निवडणूक लढू..."; शिंदेसेनेचा थेट युती तोडण्याचा इशारा?
14
Sonu Nigam Property Deal: सोनू निगमनं मुंबईत रेंटवर दिली प्रॉपर्टी, महिन्याचं भाडं पाहून अवाक् व्हाल; डिपॉझिट म्हणूनच मिळाले ९० लाख
15
आजचे राशीभविष्य, ५ डिसेंबर २०२५: सरकार विरोधी कामे, राग यापासून दूर राहणे हितावह राहील
16
कल्याण-डोंबिवलीमध्ये पक्षप्रवेशाचा घोडेबाजार तेजीत, शिंदेसेना-भाजपचे एकमेकांवर पैशांच्या आमिषाचे आरोप
17
"स्वत: काहीही साध्य केलं नाही, ते रोहित- विराटचं भविष्य ठरवतात" Harbhajan Singh भडकला!
18
रुपया रडविणार, खिसा रिकामा करणार! महागाईचा फटका सामान्यांना बसणार; निर्यातदारांना मात्र फायदा
19
व्लादिमीर पुतिन भारत भेटीवर; ८ दशकांची रशियासोबतची मैत्री होणार दृढ, जगाचे असणार लक्ष
20
जगभर: माजी राष्ट्राध्यक्षांच्या मुलीने दिला खासदारकीचा राजीनामा, रशिया-युक्रेन युद्धाशी कनेक्शन काय?
Daily Top 2Weekly Top 5

अफगाणिस्तानात भूकंपामुळे हाहाकार, भारताने पुढे केला मदतीचा हात!१ हजार तंबूंसह काय काय पाठवलं?

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: September 1, 2025 21:08 IST

अफगाणिस्तानमध्ये आलेल्या विनाशकारी भूकंपामुळे संपूर्ण देशात हाहाकार माजला आहे.

रविवारी रात्री अफगाणिस्तानमध्ये आलेल्या विनाशकारी भूकंपामुळे संपूर्ण देशात हाहाकार माजला आहे. भूकंपात अनेक गावे मातीच्या ढिगाऱ्यांखाली गाडली गेली असून, आतापर्यंत ८०० हून अधिक लोकांच्या मृत्यूची पुष्टी झाली आहे. मृतांचा आकडा वाढतच असून, ३ हजारहून अधिक लोक जखमी झाले आहेत. या संकटाच्या काळात भारताने तातडीने मदतीचा हात पुढे केला असून, मदत सामग्री पोहोचवण्यास सुरुवातही केली आहे.

भारताने पाठवली तात्काळ मदतभारताचे परराष्ट्र व्यवहार मंत्री एस. जयशंकर यांनी सोमवारी अफगाणिस्तानचे परराष्ट्र मंत्री अमीर खान मुत्ताकी यांच्याशी दूरध्वनीवरून संवाद साधला. जयशंकर यांनी या दुर्घटनेबद्दल दुःख व्यक्त केले आणि भारताकडून जास्तीत जास्त मदत पाठवण्याचे आश्वासन दिले.

जयशंकर यांनी सोशल मीडियावर पोस्ट करून म्हटले, "अफगाणिस्तानच्या परराष्ट्र मंत्र्यांशी बोललो. भूकंपात झालेल्या जीवितहानीबद्दल संवेदना व्यक्त केल्या. त्यांना कळवले की भारताने आज काबुलमध्ये १ हजार कुटुंबांसाठी तंबू पोहोचवले आहेत." त्यांनी पुढे सांगितले की, भारतीय मिशन काबुलमधून कुनारपर्यंत १५ टन खाद्यपदार्थ तातडीने पाठवत आहे. उद्यापासून आणखी मदत सामग्री पाठवली जाईल, असेही आश्वासन त्यांनी दिले.

पंतप्रधान मोदींनी व्यक्त केले दुःखयापूर्वी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनीही या घटनेबद्दल दुःख व्यक्त करत अफगाणिस्तानला शक्य ती सर्व मदत करण्याचे आश्वासन दिले होते. पीएम मोदींनी एक्सवर पोस्ट करून म्हटले की, "अफगाणिस्तानातील भूकंपातील जीवितहानीमुळे खूप दुःखी आहे. या कठीण काळात आमच्या संवेदना आणि प्रार्थना शोकाकुल कुटुंबांसोबत आहेत. जखमी लोक लवकर बरे व्हावेत अशी आम्ही प्रार्थना करतो. भारत प्रभावित लोकांना शक्य ती सर्व मदत आणि मानवतावादी मदत देण्यासाठी तयार आहे."

६.० रिश्टर स्केलचा भूकंपसंयुक्त राष्ट्रसंघाने (UN) सांगितले आहे की त्यांचे कर्मचारी स्थानिक मदत कर्मचाऱ्यांसोबत मिळून मदत आणि बचाव कार्यात सहकार्य करत आहेत. अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, दुर्गम गावांमध्ये बचाव पथक पोहोचल्यानंतरच जीवित आणि वित्तहानीचा खरा अंदाज लागेल.

अमेरिकन भूगर्भीय सर्वेक्षणानुसार, हा भूकंप रविवारी रात्री ११:४७ वाजता अफगाणिस्तानच्या पूर्वेकडील भागात झाला, ज्याची तीव्रता ६.० रिश्टर स्केल होती. भूकंपाचा केंद्रबिंदू जलालाबाद शहरापासून २७ किमी उत्तर-पूर्वेला जमिनीखाली ८ किलोमीटर खोलीवर होता. या दुर्घटनेमुळे अफगाणिस्तानला मोठ्या संकटाचा सामना करावा लागत आहे.

टॅग्स :Afghanistanअफगाणिस्तानEarthquakeभूकंपIndiaभारत