शहरं
Join us  
Trending Stories
1
ना टॅरिफ, ना युरेनियम साठा, निर्बंधांमध्ये मिळणार मोठी सूट...; ट्रम्प म्हणाले, "इराणच्या सोबतीने काम करणार"!
2
युद्धविरामानंतर डोनाल्ड ट्रम्प यांचा नवा फर्मान; 'या' देशांवर लावणार ५०% टॅरिफ...
3
MPSC निकालात सोलापूरचा डंका! विजय लामकाने राज्यात प्रथम तर, आरती जाधव महिलांमध्ये अव्वल
4
रोहित शर्मा नव्हे तर, 'हा' खेळाडू आहे जगातील पहिला हिटमॅन; ज्याच्या नावानं गोलंदाज थरथरायचे!
5
'वंडर बॉय' Vaibhav Suryavanshi पुढच्या हंगामात Mumbai Indians कडून खेळणार? 'ती' पोस्ट चर्चेत
6
"जे काम करतील, तेच..."; कामचुकार पदाधिकाऱ्यांना एकनाथ शिंदेंनी दिली तंबी; बैठकीतील इनसाइड स्टोरी
7
Kalyan Crime: रश्मी म्हणाली, "वेगळं राहू नाही, तर भांडणं सहन कर", जेवणावरून वाद अन् पतीने धावत्या रेल्वेसमोर...
8
"...तर भारत वर्षाला ३०० प्लुटोनियम अणुबॉम्ब बनवेल!"; कलपक्कमच्या यशानं पाकिस्तानच्या पोटात गोळा, फक्त भीतीनंच हादरला
9
"जे काम भारताने करायला हवे होते, ते दहशतवाद पसरवणाऱ्या देशाने केले..."; मोदी सरकारवर ओवेसींचा निशाणा
10
अमेरिकेवर विश्वास नाही, रशिया-चीनने सुरक्षेची हमी द्यावी; इराणची मोठी मागणी...
11
अमेरिका-इराण युद्धात सहभागी न होताच एका मुस्लीम देशाचा झाला तगडा फायदा; कमावणार पैसाच पैसा
12
Latest Marathi News Live: इराणची मदत करणाऱ्या 'त्या' देशांवर ५० टक्के टॅरिफ लावणार; डोनाल्ड ट्रम्प यांचे विधान
13
"डोनाल्ड ट्रम्प असे व्यक्ती नाहीत ज्यांच्याशी...!"; शस्त्रसंधीनंतर काही तासांतच अमेरिकेचा इराणला इशारा, तणाव कायम
14
"अशोक खरातसोबत असलेली कोणती महिला बेशुद्ध वाटते?", शर्मिला ठाकरे संतापल्या, महिलांना सुनावले
15
Jasprit Bumrah Unwanted Records : बुमराहच्या नावे लाजिरवाणी 'हॅटट्रिक'! ८ वर्षांनी आली 'ही' वेळ
16
अमेरिका, इस्रायलचे हल्ले सुरु झाले, इराणमध्ये ३००० भारतीय विद्यार्थी होते...; भारतातील राजदुतांनी पै-पाहुण्यांना, ओळखीच्यांना फोन करायला सुरुवात केली...
17
अमेरिका-इराण युद्धविरामानंतर केंद्र सरकारचा मोठा निर्णय; LPG पुरवठ्याबाबत नवा फॉर्म्युला तयार
18
ही कसली सीझफायर? लावन रिफायनरीनंतर सिर्री बेटही स्फोटांनी हादरले; तेलाच्या साठ्यांवर हल्ले?
19
आगीतून फुफाट्यात! बाईक चोरली अन् ट्रॅफिक नियमही मोडला; चोराचा फोटो पोहोचला मालकाच्या मोबाईलवर
20
Tech Tips: कोणालाही न कळता कॉल रेकॉर्डिंग कसे करावे? ९९% लोकांना माहित नाही ही सोपी ट्रिक!
Daily Top 2Weekly Top 5

आधी रशियाकडून स्वस्तात तेल खरेदी केलं अन् आता पाकिस्तानने पाठीत खंजीर खुपसला

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: May 4, 2023 15:06 IST

पाकिस्तानने नुकतेच काही दिवसापूर्वी रशियाकडून तेल खरेदी केले होतं.

रशिया आणि युक्रेनमध्ये गेल्या काही महिन्यांपासून युद्ध सुरु आहे. दरम्यान, काल युक्रेनने राष्ट्रपती पुतीन यांची हत्येचा प्रयत्न केल्याचा आरोप रशियाने केला. काल रशियाने युक्रेनच्या खारसेनमध्ये बॉम्ब हल्ला केला. आता पाकिस्तान युक्रेनच्या मदतीसाठी उतरली आहे. पाकिस्तान १५५ मिमी तोफखाना दारूगोळ्याच्या तीन खेपांची निर्यात करणार आहे.  

Sharad Pawar : "हा खूपच वेदनादायी अन् वाईट प्रकार..."; शरद पवारांचं ट्विट, थेट अमित शाहांना केलं टॅग

विशेष म्हणजे रशियाने गेल्या महिन्यातच गंभीर आर्थिक संकटाचा सामना करत असलेल्या पाकिस्तानला मदतीचा हात पुढे केला होता. दीर्घ वाटाघाटीनंतर रशिया भारताप्रमाणेच पाकिस्तानलाही स्वस्त तेल निर्यात करत आहे. अनुदानित किंमतींवर तेल खरेदी केल्याने पाकिस्तानला काही दिलासा मिळण्याची अपेक्षा आहे, जे पेमेंट्सचे संतुलन आणि परकीय चलनाच्या तीव्र तुटवड्याशी झुंजत आहे. पण ही मदत विसरून पाकिस्तान पुढील तीन महिन्यांत पोलंडमार्गे युक्रेनला १५५ मिमी तोफखान्याच्या दारुगोळ्याची तीन खेप निर्यात करणार आहे. रशियाला प्रत्युत्तर देण्यासाठी युक्रेन या शस्त्रांचा वापर करेल.

अहवालानुसार, युक्रेन आणि पाकिस्तानने संरक्षण भागीदारी आणखी मजबूत करण्यासाठी करार केला आहे. या करारानुसार पाकिस्तान युरोपीय देशांमार्फत युक्रेनला संरक्षण उपकरणे आणि रणगाडे नियमितपणे पुरवेल. त्या बदल्यात युक्रेन पाकिस्तानला Mi-17 हेलिकॉप्टर इंजिन आणि त्याचे सुटे भाग पुरवेल. अहवालानुसार, पाकिस्तानने Mi-17 हेलिकॉप्टर इंजिन आणि सुटे भाग पुरवण्यासाठी १.५ दशलक्ष डॉलर  किमतीचा करार केला आहे.

या करारांतर्गत पाकिस्तान आयुध निर्माणीतून तयार केलेली संरक्षण उपकरणे कराची बंदरातून पोलंडमधील ग्दान्स्क बंदरात पाठवली जातील. नंतर ते युक्रेनला नेले जाईल. शिपमेंटची निर्यात MV मेजर रिचर्ड विंटर्स, MV SLNC आणि MV ओशन फ्रीडम द्वारे केली जाईल. युक्रेनची संरक्षण कंपनी मोटर सिच जेएससी पाकिस्तानी लष्कराला Mi-17 हेलिकॉप्टर इंजिन आणि त्याचे सुटे भाग पुरवेल. पाकिस्तान-युक्रेन संरक्षण संबंध पाकिस्तान आणि युक्रेनमध्ये खोल संरक्षण आणि औद्योगिक संबंध आहेत. दोन्ही देश अनेक दशकांपासून शस्त्रास्त्रांचा व्यापार करत आहेत. 

पाकिस्तानने युक्रेनकडून ३२० हून अधिक युक्रेनियन T-80UD रणगाड्या एका करारानुसार खरेदी केल्या होत्या. या टाक्या पूर्णपणे परिसंस्था, दारूगोळा आणि सुटे भागांनी सुसज्ज होत्या. या करारामुळे युक्रेन आणि भारताचे संबंधही बिघडले होते. नुकतेच भारत दौऱ्यावर आलेले युक्रेनचे उप परराष्ट्र मंत्री एमीन झापरोवा यांनीही याला दुजोरा दिला होता. ते म्हणाले होते की, पाकिस्तान आणि युक्रेनमधील संबंधांचा स्वतःचा इतिहास आहे हे खरे आहे. आम्ही ९० च्या दशकापासून पाकिस्तानसोबत लष्करी व्यवहार केला. मात्र याचा भारतासोबतच्या संबंधांवर परिणाम होऊ नये. अहवालानुसार, १९९१ ते २०२० दरम्यान, युक्रेनने पाकिस्तानसोबत १.६ डॉलर अब्ज किमतीचे शस्त्रास्त्र करार केले.

पाकिस्तानने T-80UD फ्लीटच्या दुरुस्तीसाठी युक्रेनसोबत कीवसोबत सुमारे ८५.६ दशलक्ष डॉलर्सचा करार केला असल्याचे सांगितले जात आहे. २०२१ मध्ये देखील युक्रेन आणि पाकिस्तान यांच्यात संरक्षण उत्पादन, प्रशिक्षण, दहशतवादविरोधी आणि गुप्तचर क्षेत्रात एक करार झाला आहे. अहवालात असेही समोर आले आहे की, यापूर्वी युक्रेन, पाकिस्तान आणि चीनने मिळून क्षेपणास्त्र तंत्रज्ञान सामायिक केले होते.

टॅग्स :Pakistanपाकिस्तानrussiaरशिया