दुबईमध्ये अजूनही इराणी हल्ले होत आहेत? विमानतळ आणि विमानांची स्थिती काय? नवीन अपडेट्स जाणून घ्या
By ऑनलाइन लोकमत | Updated: March 2, 2026 11:51 IST2026-03-02T10:44:12+5:302026-03-02T11:51:57+5:30
मध्ये पूर्वेत मागील काही दिवसांपासून तणाव सुरू आहे. इराणने युएईवरही हल्ले केले आहेत. प्रवाशांना विमानतळ टाळण्याचे आणि त्यांच्या विमान कंपन्यांशी थेट संपर्क साधण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे. युद्ध सुरू झाल्यापासून या प्रदेशातील हवाई क्षेत्र बंद करण्यात आले आहे.

दुबईमध्ये अजूनही इराणी हल्ले होत आहेत? विमानतळ आणि विमानांची स्थिती काय? नवीन अपडेट्स जाणून घ्या
अमेरिका आणि इस्रायलनेइराणवर केलेल्या संयुक्त हल्ल्यांनंतर पश्चिम आशियात तणाव वाढला आहे. इराणनेही प्रत्युत्तर म्हणून हल्ले सुरू केले आहेत. इराणने 'यूएई'सह अनेक शेजारी देशांवर हल्ले केले आहेत. शनिवारी युएईची राजधानी दुबईमध्येही मोठे हल्ले झाले. इराणी हल्ल्यांमुळे एका पंचतारांकित हॉटेलचे नुकसान झाले. बुर्ज खलिफा टॉवरला धोका निर्माण झाला. हा हल्ला एकदाच झाला आहे, या हल्ल्यानंतर पुन्हा हल्ले झालेले नाहीत.
इराण चवताळला! इस्रायलला साथ देणाऱ्या फ्रान्सच्या नौदल तळावर अन् ब्रिटीश एअरबेसवर मोठा हल्ला
जगभरात अतिशय सुंदर, सुरक्षित, स्वप्नातील शहर म्हणून ओळखले जाणारे दुबई शहर शनिवारी इराणने केलेल्या हवाई हल्ल्यांमुळे अडचणीत आले. अनेक ठिकाणी धुराचे लोट दिसत होते. आखाती प्रदेशात शनिवारी सुरू झालेल्या युद्धात, बहरीनची राजधानी मनामा आणि कतारची राजधानी दोहा तसेच दुबईमध्ये रविवारी दुसऱ्या दिवशी स्फोटांचे आवाज ऐकू आले, यामुळे या प्रदेशातील लोक घाबरले होते. सुमारे १.१ कोटी लोकसंख्या असलेल्या या शहरात, सुमारे ९० टक्के लोक परदेशी आहेत.
दरम्यान, अबू धाबीमधील एतिहाद टॉवर्स कॉम्प्लेक्सवर रोखलेल्या एअरस्ट्राईक ड्रोनचा ढिगारा आदळला, यामध्ये एक महिला आणि तिचे मूल जखमी झाले आणि इमारतीचे किरकोळ नुकसान झाले. अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे की, रविवारी रात्री उशिरा युएईच्या हवाई संरक्षण यंत्रणेने शत्रूच्या ड्रोनला यशस्वीरित्या रोखल्यानंतर ही घटना घडली, परंतु एतिहाद टॉवर्सच्या एका इमारतीच्या दर्शनी भागावर कोसळलेला ढिगारा आदळला.
राजधानीतील एक प्रसिद्ध लँडमार्क आणि मिश्र वापराच्या विकासाचे शहर असलेले एतिहाद टॉवर्स हे एकमेव सार्वजनिक ठिकाण नाही जे प्रादेशिक तणावाच्या वाढीमुळे प्रभावित झाले आहे. युएईने अडवलेल्या ड्रोनचे ढिगारे अबू धाबी आणि दुबईच्या इतर अनेक भागातही पडले, ज्यामुळे काही रहिवासी जखमी झाले आणि घरे आणि पायाभूत सुविधांचे किरकोळ नुकसान झाले.
इराणी हल्ल्यात पाकिस्तानी आणि नेपाळी नागरिकांचा मृत्यू
अबू धाबी येथील संरक्षण मंत्रालयाने सांगितले की, गेल्या दोन दिवसांत युएईमध्ये झालेल्या इराणी हल्ल्यांमध्ये पाकिस्तानी, नेपाळी आणि बांगलादेशी नागरिकांसह तीन जणांचा मृत्यू झाला आहे. स्थानिक अमिरातींव्यतिरिक्त, इजिप्शियन, इथिओपियन, फिलिपिनो, पाकिस्तानी, इराणी, भारतीय, बांगलादेशी, श्रीलंकेचे, अझरबैजानी, येमेनी, युगांडा, एरिट्रियन, लेबनीज आणि अफगाण यासारख्या अनेक राष्ट्रीयत्वाच्या नागरिकांना आणि रहिवाशांना किरकोळ दुखापत झाली आहे.
या प्रदेशातील संघर्षामुळे, प्रवाशांना विमानतळ टाळण्याचे आणि त्यांच्या विमान कंपन्यांशी थेट संपर्क साधण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे. युद्ध सुरू झाल्यापासून या प्रदेशातील हवाई क्षेत्र बंद करण्यात आले आहे. यामुळे दुबई आंतरराष्ट्रीय विमानतळ आणि अबू धाबी आंतरराष्ट्रीय विमानतळासह मध्य पूर्वेतील विविध विमानतळांवर लाखो प्रवासी अडकले आहेत. प्रमुख विमान कंपन्यांनी प्रवाशांना विमानतळावर येण्यापूर्वी त्यांच्या विमानाची स्थिती तपासण्याचे आवाहन करणारे सल्लागार देखील जारी केले आहेत.
आखाती देशांच्या प्रवासाबाबत सूचना जारी
मध्य पूर्वेतील वाढत्या संघर्षामुळे विमान कंपन्या त्यांची उड्डाणे रद्द केली आहेत. तेल अवीव, दुबई, दोहा आणि या प्रदेशातील इतर आंतरराष्ट्रीय केंद्रांमधील विमानतळांवरून येणारी आणि जाणारी उड्डाणे निलंबित करण्यात आली आहेत.
यूकेच्या परराष्ट्र कार्यालयाने ब्रिटिश नागरिकांना बहरीन, कुवेत, कतार आणि संयुक्त अरब अमिराती येथे अत्यावश्यक प्रवासाशिवाय इतर कोणत्याही प्रवासाविरुद्ध इशारा जारी केला आहे.
युएईने पुढील दोन दिवस दुबई आणि अबुधाबी शेअर बाजार बंद ठेवले आहेत. मध्य पूर्वेतील सुरू असलेल्या तणावादरम्यान, अबुधाबी सिक्युरिटीज एक्सचेंज आणि दुबई फायनान्शियल मार्केटसह देशातील शेअर बाजार सोमवार आणि मंगळवारी बंद राहतील.