आपत्तीपासून संरक्षणासाठी योगी सरकारचे मोठे पाऊल; अग्निशमन विभागाचे सहसंचालक यांची वाराणसीत नियुक्ती
By ऑनलाइन लोकमत | Updated: November 16, 2025 13:02 IST2025-11-16T13:02:53+5:302025-11-16T13:02:53+5:30
सहसंचालक हे एका विशेष प्रशिक्षित बचाव गटासह या प्रदेशातील १० जिल्ह्यांचे निरीक्षण करतील.

आपत्तीपासून संरक्षणासाठी योगी सरकारचे मोठे पाऊल; अग्निशमन विभागाचे सहसंचालक यांची वाराणसीत नियुक्ती
वाराणसी: उत्तर प्रदेशची सांस्कृतिक राजधानी असलेल्या काशीला विकासाचे मॉडेल म्हणून स्थापित करणारे योगी आदित्यनाथ सरकार जनतेचे आपत्तींपासून रक्षण होण्यासाठी आणखी पावले उचलत आहे. मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांनी अलिकडेच अग्निशमन विभागाचे आधुनिकीकरण करण्याचे निर्देश दिले आहेत. नैसर्गिक आपत्ती, आग, रासायनिक, जैविक, उंच इमारतींमधील आपत्कालीन परिस्थिती आणि इतर धोक्यांना तोंड देण्यासाठी विशेष युनिट्स स्थापन केल्या जातील. अग्निशमन विभागाचे (वाराणसी झोन) सहसंचालक नियुक्त केले जातील.
सहसंचालक हे एका विशेष प्रशिक्षित बचाव गटासह या प्रदेशातील १० जिल्ह्यांचे निरीक्षण करतील. वाराणसी झोनमध्ये कोणत्याही आपत्कालीन परिस्थितीला त्वरित तोंड देण्यासाठी, एक विशेष प्रशिक्षित बचाव गट तयार केला जाईल, जो प्रथम प्रतिसादकर्ता म्हणून काम करेल. सरकारने उत्तर प्रदेश अग्निशमन आणि आपत्कालीन सेवा नियम २०२४ अंतर्गत या प्रस्तावाला तत्वतः मान्यता दिली आहे. यामुळे वाराणसी झोनच्या सुरक्षेत एक नवीन आयाम जोडला जाईल.
विशेष बचाव गट: प्रथम प्रतिसादकर्त्यांची एक मजबूत टीम
राज्यातील विकास केवळ पायाभूत सुविधांपुरता मर्यादित नाही तर त्यात नागरी सुरक्षा आणि आपत्ती व्यवस्थापनासाठी आधुनिक दृष्टिकोनांचा समावेश आहे. काशीसारख्या प्राचीन शहरात, जिथे वर्षभर धार्मिक कार्यक्रम आणि पर्यटन उपक्रम होतात. या बचाव गटाला आपत्कालीन परिस्थितीत शहर सुरक्षित आणि अधिक सक्षम बनवण्याच्या दिशेने एक महत्त्वाचे पाऊल मानले जाते. मुख्य अग्निशमन अधिकारी आनंद सिंग राजपूत यांनी सांगितले की, वाराणसीमध्ये आपत्ती व्यवस्थापन मजबूत करण्यासाठी, सहसंचालकांच्या देखरेखीखाली एक विशेष बचाव गट तयार केला जाईल. वाराणसीसह पूर्वांचलमधील कोणत्याही संकटाला प्रभावीपणे प्रतिसाद देण्यासाठी बचाव गटातील सर्व सदस्यांना आधुनिक उपकरणे आणि नाविन्यपूर्ण तंत्रांचे प्रशिक्षण दिले जाईल. हा गट प्रथम प्रतिसादकर्ता म्हणून बचाव कार्ये हाताळेल.
वाराणसी येथील अग्निशमन विभागाचे सहसंचालकांकडे दहा जिल्ह्यांचे निरीक्षण
वाराणसी येथील अग्निशमन विभागाचे सहसंचालक दहा जिल्ह्यांचे निरीक्षण करतील. ते वाराणसी, जौनपूर, गाजीपूर, चंदौली, आझमगड, मऊ, बलिया, मिर्झापूर, भदोही आणि सोनभद्र येथे थेट देखरेख करतील. आपत्ती किंवा आपत्कालीन परिस्थितीत, बचाव पथके मदत, बचाव आणि लोकांच्या सुरक्षिततेची खात्री करण्यासाठी तात्काळ घटनास्थळी पोहोचतील.
संयुक्त संचालकांच्या अधीन राहून कामकाज
अग्निशमन केंद्राचे (वाराणसी झोन) नेतृत्व एका वरिष्ठ पोलिस अधीक्षकांच्या समतुल्य असलेल्या सहसंचालक दर्जाच्या अधिकाऱ्याकडे असेल. हे विशेष प्रशिक्षित बचाव गट त्यांच्या देखरेखीखाली काम करेल. सध्या, मुख्य अग्निशमन अधिकारी (सीएफओ) यांच्या नेतृत्वाखाली कामकाज चालविले जात आहे.
विशेष प्रशिक्षित बचाव गटाचे पदनाम आणि सदस्यांची संख्या:
अग्निशमन द्वितीय अधिकारी - ०१
प्रमुख अग्निशमन दल - ०२
अग्निशमन दलाचे चालक - ०२
अग्निशमन दलाचे कर्मचारी - १६
आचारी - ०१