लडाखमधील सामाजिक कार्यकर्ते सोनम वांगचुक यांच्या अटकेप्रकरणी सर्वोच्च न्यायालयाने केंद्र सरकारला आणि लडाख प्रशासनाला नोटीस बजावली आहे. "सोनम वांगचुक यांची सुटका का करू नये?" असा थेट सवाल न्यायालयाने विचारला आहे. वांगचुक यांच्या पत्नी गीतांजली अंगमो यांनी दाखल केलेल्या याचिकेवर आज सुनावणी पार पडली.
नेमके प्रकरण काय आहे?
मागील काही दिवसांपासून लडाखच्या विविध मागण्यांसाठी सोनम वांगचुक यांनी उपोषण सुरू केले होते. या आंदोलनादरम्यान उसळलेल्या हिंसाचारात चार जणांचा मृत्यू झाला होता, तर अनेक जण जखमी झाले होते. याच हिंसाचाराला चिथावणी दिल्याचा आरोप करत वांगचुक यांच्यावर राष्ट्रीय सुरक्षा कायद्यांतर्गत (NSA) गुन्हा दाखल करण्यात आला आणि त्यांना २६ सप्टेंबर रोजी अटक करण्यात आली. सध्या ते जोधपूरच्या मध्यवर्ती तुरुंगात आहेत.
न्यायालयात काय घडले?
वांगचुक यांचे वकील, ज्येष्ठ विधिज्ञ कपिल सिब्बल यांनी युक्तिवाद केला की, "वांगचुक यांना कोणत्या कारणांसाठी अटक करण्यात आली, याची कोणतीही माहिती देण्यात आलेली नाही."
यावर सॉलिसिटर जनरल तुषार मेहता यांनी उत्तर दिले की, "ताब्यात घेतलेल्या व्यक्तीला अटकेची माहिती दिली आहे. आम्ही ती प्रत त्यांच्या पत्नीला कशी देता येईल, हे पाहू."
न्यायमूर्ती अरविंद कुमार आणि एन.व्ही. अंजारिया यांच्या खंडपीठाने केंद्र सरकार, लडाख प्रशासन आणि जोधपूर तुरुंग अधीक्षकांना नोटीस बजावून उत्तर मागितले आहे.
४ दिवसांपूर्वी शिंदेसेनेत प्रवेश अन् आज भाजपा मंत्री नितेश राणेंवर लावला गंभीर आरोप, म्हणाले...
सोनम वांगचुक यांच्यावर एनएसए अंतर्गत गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे. सध्या ती जोधपूर मध्यवर्ती तुरुंगात आहे. गीतांजली यांनी त्यांच्या पतीला फोनवर बोलण्याची परवानगी द्यावी आणि त्यांना भेटण्याची परवानगी द्यावी अशी मागणी केली. त्यांनी तुरुंगात औषध, योग्य अन्न आणि कपड्यांची योग्य व्यवस्था करण्याची मागणीही केली.
सुनावणीदरम्यान न्यायमूर्ती अरविंद कुमार आणि एन.व्ही. अंजारिया यांच्या खंडपीठाने केंद्र सरकारला नोटीस बजावली. सोनम वांगचुक यांना २६ सप्टेंबर रोजी अटक करण्यात आली होती आणि ते जोधपूर तुरुंगात आहेत. त्यांच्यावर हिंसाचार भडकवणारी विधाने केल्याचा आरोप आहे. त्यांच्या पत्नी गीतांजली यांनी न्यायालयात सांगितले की, त्यांच्या पतीला बेकायदेशीरपणे अटक करून तुरुंगात टाकण्यात आले आहे.
गांधीवादी पद्धतीने निदर्शने सुरू होती, तरीही अटक का?
गीतांजली वांगचुक म्हणाल्या की, सोनम वांगचुक यांची अटक ही राष्ट्रीय सुरक्षेचा किंवा कायदा आणि सुव्यवस्थेचा विषय नाही, तर एका कार्यकर्त्याला गप्प करण्याचा प्रयत्न आहे. "माझे पती गांधीवादी पद्धतीने निषेध करत होते. हा एक संवैधानिक अधिकार आहे. त्यांना बोलण्याचा अधिकार आहे. ही अटक संविधानाच्या कलम १९ अंतर्गत अभिव्यक्ती स्वातंत्र्याचे उल्लंघन करते.
Web Summary : The Supreme Court addressed Sonam Wangchuk's arrest after Ladakh protests, issuing notices to the central government and Ladakh administration. His wife seeks his release, phone access, and adequate prison conditions, claiming his detention violates free speech.
Web Summary : लद्दाख विरोध के बाद सोनम वांगचुक की गिरफ्तारी पर सुप्रीम कोर्ट ने केंद्र सरकार और लद्दाख प्रशासन को नोटिस जारी किया। पत्नी ने रिहाई, फोन एक्सेस और जेल में उचित स्थिति की मांग की, कहा गिरफ्तारी अभिव्यक्ति की स्वतंत्रता का उल्लंघन है।