शहरं
Join us  
Trending Stories
1
सरन्यायाधीश बी.आर. गवई यांच्यावर वकिलाने वस्तू फेकली, सर्वोच्च न्यायालयात सुनावणीवेळी गोंधळ
2
'उपमुख्यमंत्र्यांनी तुमच्याकडून मदत घेण्याचे सांगितले' अकोल्याच्या माजी आमदारांना बदमाशांकडून फसवण्याचा प्रयत्न
3
IND vs PAK: पाकिस्तानचं 'संडे' रूटीन- भारताविरूद्ध खेळा, हरा आणि घरी जा! सलग ४ रविवार पराभव
4
अपघात प्रकरणात गौतमी पाटीलला 'क्लीन चीट', पोलिसांनी सांगितले, 'गुन्हा दाखल होऊ शकत नाही'
5
गिफ्ट मिळालेली 'HAVAL H9' कार अभिषेक शर्मा भारतात चालवू शकणार नाही; कारण ऐकून व्हाल हैराण
6
शिंदेसेना-भाजपा नेत्यांमध्ये कुरघोडी सुरूच; स्थानिक निवडणुकांपूर्वीच महायुतीत उडू लागले खटके
7
शाहरुख खानच्या मागे उभी असलेली ज्युनिअर आर्टिस्ट, आज आहे प्रसिद्ध अभिनेत्याची बायको
8
हृदयद्रावक! छोट्या भावाच्या मृत्यूचा धक्का, दादाला आला हार्ट अटॅक; प्रेग्नंट वहिनी कोसळली अन्...
9
Video: डोकं फोडलं, रक्तबंबाळ केलं..; भाजपच्या आमदार-खासदारवर जमावाचा जीवघेणा हल्ला
10
वकिलाने वस्तू भिरकावल्यावर सरन्यायाधीश भूषण गवई यांची पहिली प्रतिक्रिया; म्हणाले, “तुम्ही...”
11
NPS आता म्युच्युअल फंडासारखं काम करणार! पैसे काढण्याचे नियम बदलले; १००% इक्विटीचा पर्याय
12
बिहारमध्ये कितपत खरे ठरले होते ओपिनियन पोल? आताच्या सर्व्हेत कुणाचं सरकार? 'इंटरेस्टिंग' आहेत आकडे!
13
'तू इथेच थांब, मी आलेच...'; सख्ख्या भावाच्या हातावर तुरी देऊन बहिणीच्याच नवऱ्यासोबत पळून गेली तरुणी!
14
“‘आय लव्ह मोहम्मद’ यात काही वाईट-चुकीचे नाही”; धीरेंद्र शास्त्रींना नेमके म्हणायचे तरी काय?
15
'सैयारा' फेम अहान पांडेच्या आगामी सिनेमाची चर्चा, 'ही' मराठी अभिनेत्री मुख्य भूमिकेत दिसणार?
16
सोनम वांगचुकच्या अटकेबाबत सर्वोच्च न्यायालयाने केंद्राला नोटीस बजावली; पत्नी गीतांजली यांनी केल्या दोन मागण्या
17
आता परतीचे दोर नाही, युतीची चर्चा फार पुढे गेलीय; मनसेसोबतच्या युतीवर संजय राऊत असं का म्हणाले?
18
Manas Polymers Listing: १५३ रुपयांवर लिस्ट झाला हा स्वस्त IPO; पहिल्याच दिवशी गुंतवणूकदारांना ९०%चा फायदा, झाले मालामाल
19
राम मंदिरावर लक्ष्मी प्रसन्न! १५३ कोटी दान, १७३ कोटी बँक व्याज; कमाई आकडे पाहून व्हाल अवाक्
20
३ महिने भरपूर पैसा, ४ राशींचे आयुष्यच बदलेल; कल्पनेपलीकडे यश-लाभ, बाबा वेंगांचे मोठे भाकित!

सोनम वांगचुकच्या अटकेबाबत सर्वोच्च न्यायालयाने केंद्राला नोटीस बजावली; पत्नी गीतांजली यांनी केल्या दोन मागण्या

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: October 6, 2025 12:49 IST

न्यायालयाने केंद्र सरकार आणि लडाख सरकारला सोनम वांगचुक यांना का सोडू नये हे स्पष्ट करण्यास सांगितले. सोनम वांगचुक यांचे वकील कपिल सिब्बल यांनी युक्तिवाद केला.

लडाखमधील सामाजिक कार्यकर्ते सोनम वांगचुक यांच्या अटकेप्रकरणी सर्वोच्च न्यायालयाने केंद्र सरकारला आणि लडाख प्रशासनाला नोटीस बजावली आहे. "सोनम वांगचुक यांची सुटका का करू नये?" असा थेट सवाल न्यायालयाने विचारला आहे. वांगचुक यांच्या पत्नी गीतांजली अंगमो यांनी दाखल केलेल्या याचिकेवर आज सुनावणी पार पडली.

नेमके प्रकरण काय आहे?

मागील काही दिवसांपासून लडाखच्या विविध मागण्यांसाठी सोनम वांगचुक यांनी उपोषण सुरू केले होते. या आंदोलनादरम्यान उसळलेल्या हिंसाचारात चार जणांचा मृत्यू झाला होता, तर अनेक जण जखमी झाले होते. याच हिंसाचाराला चिथावणी दिल्याचा आरोप करत वांगचुक यांच्यावर राष्ट्रीय सुरक्षा कायद्यांतर्गत (NSA) गुन्हा दाखल करण्यात आला आणि त्यांना २६ सप्टेंबर रोजी अटक करण्यात आली. सध्या ते जोधपूरच्या मध्यवर्ती तुरुंगात आहेत.

न्यायालयात काय घडले?

  • वांगचुक यांचे वकील, ज्येष्ठ विधिज्ञ कपिल सिब्बल यांनी युक्तिवाद केला की, "वांगचुक यांना कोणत्या कारणांसाठी अटक करण्यात आली, याची कोणतीही माहिती देण्यात आलेली नाही."

  • यावर सॉलिसिटर जनरल तुषार मेहता यांनी उत्तर दिले की, "ताब्यात घेतलेल्या व्यक्तीला अटकेची माहिती दिली आहे. आम्ही ती प्रत त्यांच्या पत्नीला कशी देता येईल, हे पाहू."

  • न्यायमूर्ती अरविंद कुमार आणि एन.व्ही. अंजारिया यांच्या खंडपीठाने केंद्र सरकार, लडाख प्रशासन आणि जोधपूर तुरुंग अधीक्षकांना नोटीस बजावून उत्तर मागितले आहे.

४ दिवसांपूर्वी शिंदेसेनेत प्रवेश अन् आज भाजपा मंत्री नितेश राणेंवर लावला गंभीर आरोप, म्हणाले...

सोनम वांगचुक यांच्यावर एनएसए अंतर्गत गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे. सध्या ती जोधपूर मध्यवर्ती तुरुंगात आहे. गीतांजली यांनी त्यांच्या पतीला फोनवर बोलण्याची परवानगी द्यावी आणि त्यांना भेटण्याची परवानगी द्यावी अशी मागणी केली. त्यांनी तुरुंगात औषध, योग्य अन्न आणि कपड्यांची योग्य व्यवस्था करण्याची मागणीही केली.

सुनावणीदरम्यान न्यायमूर्ती अरविंद कुमार आणि एन.व्ही. अंजारिया यांच्या खंडपीठाने केंद्र सरकारला नोटीस बजावली. सोनम वांगचुक यांना २६ सप्टेंबर रोजी अटक करण्यात आली होती आणि ते जोधपूर तुरुंगात आहेत. त्यांच्यावर हिंसाचार भडकवणारी विधाने केल्याचा आरोप आहे. त्यांच्या पत्नी गीतांजली यांनी न्यायालयात सांगितले की, त्यांच्या पतीला बेकायदेशीरपणे अटक करून तुरुंगात टाकण्यात आले आहे.

गांधीवादी पद्धतीने निदर्शने सुरू होती, तरीही अटक का?

गीतांजली वांगचुक म्हणाल्या की, सोनम वांगचुक यांची अटक ही राष्ट्रीय सुरक्षेचा किंवा कायदा आणि सुव्यवस्थेचा विषय नाही, तर एका कार्यकर्त्याला गप्प करण्याचा प्रयत्न आहे. "माझे पती गांधीवादी पद्धतीने निषेध करत होते. हा एक संवैधानिक अधिकार आहे. त्यांना बोलण्याचा अधिकार आहे. ही अटक संविधानाच्या कलम १९ अंतर्गत अभिव्यक्ती स्वातंत्र्याचे उल्लंघन करते.

English
हिंदी सारांश
Web Title : Supreme Court Issues Notice on Sonam Wangchuk's Arrest; Wife Demands Action

Web Summary : The Supreme Court addressed Sonam Wangchuk's arrest after Ladakh protests, issuing notices to the central government and Ladakh administration. His wife seeks his release, phone access, and adequate prison conditions, claiming his detention violates free speech.
टॅग्स :Supreme Courtसर्वोच्च न्यायालयladakhलडाख