पहलगाम घटनेने आपल्याला शिकवले की कोण शत्रू आणि कोण मित्र: मोहन भागवत
By ऑनलाइन लोकमत | Updated: October 2, 2025 10:28 IST2025-10-02T10:26:12+5:302025-10-02T10:28:21+5:30
आरएसएस मुख्यालयाच्या रेशमबाग मैदानावर शस्त्रपूजनाच्या वेळी पारंपारिक शस्त्रांव्यतिरिक्त, 'पिनाका एमके-१', 'पिनाका एन्हान्स्ड' आणि 'पिनाका' यासारख्या आधुनिक शस्त्रांच्या प्रतिकृती आणि ड्रोन प्रदर्शित करण्यात आले.

पहलगाम घटनेने आपल्याला शिकवले की कोण शत्रू आणि कोण मित्र: मोहन भागवत
राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाला (RSS) १०० वर्ष पूर्ण झाले आहेत. आज नागपूरमध्ये स्थापना दिनानिमित्त कार्यक्रमाचे आयोजन करण्यात आले होते. माजी राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद प्रमुख पाहुणे म्हणून या कार्यक्रमाला उपस्थित होते. आरएसएस प्रमुख मोहन भागवत यांनी उपस्थितांना संबोधित केले. त्यांनी पहलगाम हल्ल्याचा उल्लेख करत म्हटले की, या घटनेने आपल्याला कोणता देश आपला मित्र आहे आणि कोणता आपला शत्रू आहे हे शिकवले. या उत्सवाची सुरुवात शस्त्रांच्या पूजेने झाली.
"२२ एप्रिल रोजी पहलगाममध्ये सीमेपलीकडून आलेल्या दहशतवाद्यांनी २६ भारतीय नागरिक पर्यटकांना त्यांच्या हिंदू धर्माबद्दल प्रश्न विचारुन त्यांची हत्या केली. या हल्ल्याने संपूर्ण भारतात शोक, दुःख आणि संतापाचे वातावरण पसरले. मे महिन्यात झालेल्या या हल्ल्याला भारत सरकारने सुनियोजित पद्धतीने प्रत्युत्तर दिले. या संपूर्ण काळात, आम्ही आमच्या नेतृत्वाच्या दृढनिश्चयाचे, आमच्या सशस्त्र दलांच्या शौर्याचे आणि लढाऊ तयारीचे आणि आमच्या समाजाच्या दृढनिश्चयाचे आणि एकतेचे हृदयस्पर्शी दृश्ये पाहिली,असेही मोहन भागवत म्हणाले.
आपण स्वतःच्या सुरक्षेबद्दल जागरूक राहिले पाहिजे
मोहन भागवत म्हणाले, "या घटनेने आपल्याला हे देखील शिकवले की आपण सर्वांशी मैत्रीपूर्ण असलो तरी, आपण स्वतःच्या सुरक्षेबद्दल जागरूक राहिले पाहिजे. या संपूर्ण घटनेनंतर, आपल्याला जगभरातील अनेक देशांची भूमिका दिसली. या घटनेने आपल्याला हे देखील शिकवले की कोणता देश आपला मित्र आहे आणि कोणता आपला शत्रू आहे.
पारंपारिक शस्त्रांव्यतिरिक्त, आरएसएस मुख्यालयातील रेशमबाग मैदानावर शस्त्र पूजन समारंभात पिनाका एमके-१, पिनाका एन्हान्स्ड आणि पिनाका यासारख्या आधुनिक शस्त्रांच्या प्रतिकृती आणि ड्रोन प्रदर्शित करण्यात आले. यावर्षी, विजयादशमीच्या निमित्ताने आरएसएस आपल्या स्थापनेची शताब्दी देखील साजरी करत आहे.