शहरं
Join us  
Trending Stories
1
'सर्व भारतीयांचा DNA एकच; हिंदू राष्ट्र म्हणजे...', RSS प्रमुख मोहन भागवतांचे मोठे विधान
2
डोनाल्ड ट्रम्प यांचा ४ वेळा फोन, पण PM मोदींचा बोलण्यास नकार; जर्मन वृत्तपत्राचा दावा
3
डीएचएलसह अनेक कंपन्यांनी अमेरिकेकडे पाठवणारे पार्सल थांबवले! डोनाल्ड ट्रम्प यांच्यामुळे उडाला गोंधळ
4
फोनमधील 'या' सेटिंग्ज बदलाल तर वाचेल बराच इंटरनेट डेटा! अनेकांना माहीत नाहीत सोप्या टिप्स
5
प्रेरणादायी अध्यात्मिक वक्त्या जया किशोरी यांच्या हस्ते होणार श्रीमंत भाऊसाहेब रंगारी बाप्पाची प्राणप्रतिष्ठा!
6
सिंहगडावर 'त्या' ५ दिवसांत काय काय घडलं? बेपत्ता झालेल्या गौतम गायकवाडने सांगितला थरार
7
काश्मीर खोऱ्यातील तीन मंडळांना गणेश मूर्ती प्रदान; पुनीत बालन यांच्यासह मानाच्या गणेश मंडळाचा स्तुत्य उपक्रम!
8
वैष्णोदेवी यात्रा मार्गावर मोठा अपघात; भूस्खलनामुळे ५ भाविकांचा मृत्यू, १४ जखमी
9
Vidarbha Weather Alert: पावसाचा विदर्भाकडे मोर्चा; अनेक ठिकाणी मुसळधार कोसळणार; कोणत्या जिल्ह्यांना अलर्ट?
10
आणखी एक 'निक्की', हुंड्याने घेतला संजूचा जीव; मुलीसह स्वतःला पेटवलं, चिठ्ठीत म्हणाली...
11
किचनमधील 'या' वस्तूंमुळे दुप्पट वाढतो कॅन्सरचा धोका; डॉक्टर म्हणाले, आताच उचला अन् बाहेर फेका
12
७ मुलांची आई २२ वर्षांच्या भाच्याच्या प्रेमात पडली, पळून जायचा प्लॅन केला अन् पतीचे तीन लाखही केले लांपास!
13
बदल्याची आग! लव्ह मॅरेजनंतर पहिल्यांदा गावी आलं कपल; कुटुंब झालं हैवान, केली जावयाची हत्या
14
"मुंबईत येणारच, न्यायदेवता नक्कीच न्याय देईल", हायकोर्टाच्या निर्णयानंतरही मनोज जरांगे ठाम
15
पाकिस्तानला आसिम मुनीर यांचं किती कौतुक! 'ऑपरेशन सिंदूर'मध्ये आपटल्यानंतरही सरकारने दिलं मोठ बक्षीस
16
दक्षिण कोरियाचे राष्ट्राध्यक्ष ली व्हाईट हाऊसमध्ये, ट्रम्प यांची घेतली भेट! चर्चेत झाला किम जोंग उनचा उल्लेख
17
झाली का गणपती पूजेची तयारी? काय राहिलं, काय घेतलं? झटपट तपासून घ्या पूजा साहित्य 
18
Nikki Murder Case : "न्यायाच्या बदल्यात न्याय, रक्ताच्या बदल्यात रक्त, आम्ही मुलगी गमावली"; निक्कीच्या आईचा टाहो
19
संधी मिळताच मोलकरणीने मारला डल्ला, घरातून ३५ लाखांचे दागिने, १० लाखांची रक्कम लंपास
20
Yavatmal: 'ती' गोष्ट लपवण्यासाठी रात्रीस 'खेळ'?; ग्रामसभेच्या आदल्या दिवशीच फोडले ग्रामपंचायत कार्यालय अन्...

बांगलादेशच्या माजी पंतप्रधान शेख हसीनांवर मानवाधिकार उल्लंघनाचे आरोप, मृत्यूदंड होण्याची शक्यता!

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: July 11, 2025 16:07 IST

शेख हसीना यांच्यासोबत त्यांचे गृहमंत्री असदज्जमान खान यांच्यावरही आरोप निश्चित झाले आहेत.

बांगलादेशच्या सत्तेतून बेदखल करण्यात आलेल्या माजी पंतप्रधान शेख हसीना यांच्यावर आता अधिकृतपणे गंभीर आरोप निश्चित करण्यात आले आहेत. तीन सदस्यीय विशेष न्यायाधिकरणाने (Special Tribunal) त्यांच्याविरुद्ध मानवाधिकार उल्लंघना (Crimes against humanity) संबंधित पाच कलमांखाली खटला चालवण्यास मंजुरी दिली आहे.

हा तोच खटला आहे, ज्यात दोषी आढळल्यास मृत्यूदंडही दिला जाऊ शकतो. न्यायाधिकरणाने ३ ऑगस्टपासून फिर्यादी पक्षाचे युक्तिवाद ऐकण्याची तारीख निश्चित केली आहे. जर सर्व काही असेच सुरू राहिले, तर हा खटला बांगलादेशच्या इतिहासातील सर्वात मोठे राजकीय वळण ठरू शकतो.

कोणत्या प्रकरणात आरोप निश्चित झाले आहेत?हे प्रकरण गेल्या वर्षीच्या एका मोठ्या जनआंदोलनाशी संबंधित आहे, ज्यात शेकडो विद्यार्थ्यांचा बळी गेला होता. या आंदोलनाला दडपण्यासाठी सरकारी यंत्रणेचा निर्दयीपणे वापर करण्यात आल्याचा आरोप आहे. या हिंसाचारात महिला आणि मुलांवरही हल्ले झाले, जखमींना उपचारही दिले गेले नाहीत आणि काही मृतदेह जाळण्यात आले होते.

फिर्यादी पक्षाचे म्हणणे आहे की, या संपूर्ण कारवाईची योजना खुद्द हसीना यांनीच आखली होती. त्यांनी पक्ष, पोलीस आणि इतर सरकारी संस्थांना आंदोलकांवर हल्ला करण्याचे आदेश दिले होते. न्यायाधिकरणाने म्हटले आहे की, त्यांच्याविरुद्धच्या पुराव्यांमध्ये ऑडिओ रेकॉर्डिंग आणि दस्तऐवजांचा समावेश आहे.

हसीना देशाबाहेर, तरीही खटला सुरूच!शेख हसीना यांच्यासोबत त्यांचे गृहमंत्री असदज्जमान खान यांच्यावरही आरोप निश्चित झाले आहेत. हे दोघेही सध्या भारतात आहेत आणि अनुपस्थित असताना खटल्याला सामोरे जात आहेत. सीएनएनच्या एका बातमीनुसार, त्यांना न्यायालयात हजर राहण्यासाठी वर्तमानपत्रांमध्ये नोटिसाही छापण्यात आल्या होत्या, परंतु कोणीही उत्तर दिले नाही. हसीना ५ ऑगस्टपासून भारतात आश्रित आहेत. बांगलादेशच्या अंतरिम सरकारने भारताकडे त्यांच्या प्रत्यार्पणाची मागणीही केली आहे, परंतु अद्याप कोणतेही उत्तर आलेले नाही.

पोलीस प्रमुखाने गुन्हा कबूल केला, बनला सरकारी साक्षीदार!या प्रकरणात बांगलादेशचे माजी पोलीस प्रमुख चौधरी अब्दुल्ला अल-मामून यांना अटक करण्यात आली आहे. त्यांनी न्यायालयात स्वतःला दोषी मानले आहे आणि सरकारच्या बाजूने साक्ष देण्याची तयारी दर्शवली आहे. त्यांना कमी शिक्षा मिळवण्यासाठी हा सौदा झाला असल्याचे मानले जात आहे.

हसीनांचा पक्ष अवामी लीगने नेहमीच या प्रकरणाला राजकीयदृष्ट्या प्रेरित म्हटले आहे. नोबेल विजेते मोहम्मद युनूस यांच्या नेतृत्वाखालील सरकार आपल्या विरोधकांना दडपण्यासाठी न्यायव्यवस्थेचा वापर करत असल्याचा त्यांचा दावा आहे.

टॅग्स :BangladeshबांगलादेशCrime Newsगुन्हेगारी