शहरं
Join us  
Trending Stories
1
पाकिस्तानची आगपाखड...! आपल्याच अधिकाऱ्याला निलंबित केले; भारताने हात न मिळविल्याचे प्रकरण...
2
अमेरिकाच टेबलवर चर्चेला येतेय...! ट्रम्प यांची टीम आज भारतात पोहोचणार, टेरिफ, व्यापारावर मांडवली करणार
3
'सूर्यकुमारला शहिदांच्या कुटुंबांविषयी एवढंच वाटतय तर त्याने...'; AAP नेत्याने दिलं आव्हान
4
"आम्हीही खूप काही बोलू शकतो, मी जर तिथे असतो तर..."; हस्तांदोलन प्रकरणावर शोएब अख्तर बरळला
5
“...तर आम्हाला बघ्याची भूमिका घेता येणार नाही; देवाभाऊ, आजूबाजूला काय घडते पाहा”: शरद पवार
6
अणुबॉम्बसारखा स्फोट! भर समुद्रात ज्वालामुखी उद्रेक; जीव वाचवण्यासाठी पर्यटकांची धावाधाव...
7
“शेतकरी अस्मानी संकटात, सरकारने सरसकट हेक्टरी ५० हजारांची मदत द्यावी”: हर्षवर्धन सपकाळ
8
ठाकरे बंधूंनी एकत्र येणे शरद पवार अन् काँग्रेसला मान्य आहे का?; संजय राऊतांनी सगळेच सांगितले
9
हैदराबाद गॅजेट टिकवणे सरकारची जबाबदारी, अन्यथा सरकारला सुट्टी नाही; मनोज जरांगेंचा इशारा
10
बिंग फुटले, आता चौकशी करतायत...! युक्रेनने भारताकडून आयात करत असलेले डिझेल रोखले 
11
आरारारा खतरनाक! 'या' देशात भाडे तत्वावर मिळतो बॉयफ्रेंड; मोजावे लागतात 'इतके' पैसे
12
६ महिन्यांत ६ वेळा बंद पडली अभिनेत्रीची नवीन कार! मनवा नाईकने शेअर केला भयानक अनुभव, म्हणाली...
13
आमची कसदार जमीन ‘शक्तीपीठला’ देणार नाही; भाटेगाव परिसरातील शेतकऱ्यांचा विरोध
14
बॉयफ्रेंडला भेटण्यासाठी 'ती' ६०० किमी दूर आली अन्...; फेसबुकवरच्या लव्हस्टोरीचा भयंकर शेवट
15
Pooja Khedkar Mother: ट्रकचालकाचे अपहरण करणारे पूजा खेडकरचे आई वडील फरार; गेटवरून उड्या मारून पोलीस पोहोचले घरात
16
बॉयफ्रेंडच्या प्रेमात वेडी झाली; प्रियकराच्या मदतीने पतीला दारू पाजली अन् गळा दाबला!
17
मणिपूरमध्ये पुन्हा हिंसा; चुराचांदपूरमध्ये कुकी नेत्यांची घरं जाळली! दोनच दिवसांपूर्वी मोदींनी केला होता दौरा
18
नवीन नागपूर साकारतांना प्रत्येक शेतकऱ्यांला जमिनीचा मोबदला भूसंपादन कायद्याप्रमाणेच मिळेल; महसूल मंत्र्यांचा दावा
19
पितृपक्ष २०२५: ‘ही’ कामे चुकूनही नका करू, मानले जाते अशुभ; पूर्वज नाराज होतील, पितृदोष...
20
पती झोपेत, चालत्या ट्रेनमधून पत्नी गायब; तीन दिवसांनी दिराला आला एक मेसेज अन् सासर हादरलं! नेमकं काय झालं?

दिलासादायक! कोरोना व्हायरसनं पुन्हा संक्रमित होणं रोखता येणार; वैज्ञानिकांनी विकसित केले नवे उपचार

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: March 9, 2021 13:13 IST

CoronaVirus News & Latest Updates : या उपचारांचे शोध लावत असलेल्या तज्ज्ञांनी दिलेल्या माहितीनुसार याचा वापर करणं खूप सोपं आहे. रुग्ण याचा वापर घरच्याघरीसुद्धा करू शकतात.

कोरोनाच्या माहामारीला नष्ट करण्यासाठी अनेक स्तरांवर  प्रयत्न केले जात आहे. जगभरातील अनेक देशांमध्ये सध्या कोरोनाच्या लसीकरणाला सुरूवात झाली आहे. या आजारावर नवीन उपायांचाही शोध घेतला जात आहे. अमेरिकी वैज्ञानिकांनी  कोरोना व्हायरसला नष्ट करण्यासाठी एक नवीन उपाय शोधला आहे.  ज्यामुळे कोरोना व्हायरस आणि फ्लू सारखे आजारांपासून वाचता येऊ शकतं. या उपायात नेबुलायजरचा वापर करून फुफ्फुसांपर्यंत पोहोचवलं जाऊ शकतं. या उपचारांचे शोध लावत असलेल्या तज्ज्ञांनी दिलेल्या माहितीनुसार याचा वापर करणं खूप सोपं आहे. रुग्ण याचा वापर घरच्याघरीसुद्धा करू शकतात.

हा नवीन उपचार सीआरआयएसपीआर तंत्रावर आधारित आहे. 'नेचर बायोटेक्नॉलॉजी' जर्नलमध्ये हे सविस्तरपणे स्पष्ट केले आहे. संशोधकांचे म्हणणे आहे की हे नवीन उपचार कोरोना विषाणूच्या संसर्गजन्य रोगावरही प्रभावीपणे प्रभावी असल्याचे दिसून येते. अमेरिकेतील जॉर्जिया इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी आणि एमोरी विद्यापीठाच्या संशोधकांनी हे नवीन उपचार विकसित केले आहेत. त्यांनी ते तंत्र सीएएस 13 ए प्रोटीन कोड निश्चित करण्यासाठी वापरले जे आरएनए अनुवांशिक कोडचे भाग संपुष्टात आणते.

वास्तविक, केवळ आरएनए अनुवांशिक कोडच्या मदतीने फुफ्फुसांच्या पेशींमध्ये व्हायरस पसरतात. संशोधकांच्या पथकाचे सदस्य फिलिप्प सॅनटानगेलो म्हणाले, 'आमच्या औषधामध्ये तुम्हाला केवळ एका विषाणूपासून दुसऱ्या विषाणूमध्ये बदल करावा लागेल. आम्हाला आरएनएचा एकच क्रम बदलावा लागणार आहे.' सावधान! टॉयलेटमध्ये तुम्हीही रोज हीच चूक करत असाल तर आरोग्याचं होऊ शकतं मोठं नुकसान, जाणून घ्या कसं

फिलिप सेंटजेलो यांनी सांगितले की, ''आम्ही फ्लूपासून अशा कोरोना व्हायरसचा शोध घेत आहोत तो कोरोनाच्या आजाराचं कारण ठरला आहे. हा व्हायरस खूपच वेगळा आहे. आम्ही मार्ग बदलून अशा कोरोना व्हायरसचा शोध घेत आहोत.''  संशोधकांनी दिलेल्या माहितीनुसार याचे परिक्षण जनावरांवर केलं जाणार आहे. जे पूर्णपणे निरोगी आहेत. International Women's Day: आता महिला बिंधास्तपणे वापरू शकतात Menstrual Cups; असा करा वापर

 लसीकरणाआधी लक्षात ठेवा या गोष्टी

या दोन सूचना पूर्णपणे सोप्या आहेत, ज्या डोस घेण्यापूर्वी प्रत्येक व्यक्तीला लसीचा प्रभाव वाढविण्यासाठी कराव्या लागतात. तज्ज्ञ सल्ला देतात की जसे आपण सामान्य मार्गाने दिवस सुरू करता तसेच डोसच्या दिवशीही करा. निरोगी आणि संतुलित आहार घ्या आणि स्वत: ला हायड्रेट ठेवण्यासाठी पुरेसे पाणी प्या.

दररोज पाणी पिण्यामुळे सर्वांगीण आरोग्यामध्ये विकास होतो आणि निर्जलीकरण प्रतिबंधित होते. आपल्या शरीराचा सुमारे 70 टक्के भाग पाण्याने बनलेला आहे, जे अंतर्गत प्रणालीस बर्‍याच प्रकारे मदत करते. लस घेण्यापूर्वी भरपूर पाणी पिण्यामुळे आपण स्पष्टपणे विचार करण्यास मदत करू शकता आणि डिहायड्रेशनच्या घटनेत तीव्र स्वरुपाचा त्रास टाळता येईल.

जर आपण ही लस घेण्याची योजना आखत असाल तर डोस घेतल्याच्या 24 तास आधी रात्री पर्याप्त झोप घ्यावी. झोपेचा अभाव यामुळे प्रतिरक्षा प्रक्रियेमध्ये बदल होऊ शकतो.  एंटीबॉडी तयार करण्यासाठी  झोप पूर्ण होणं आवश्यक असतं.

शक्य असल्यास, डोस घेण्याच्या 2-3 दिवस आधी व्यायाम किंवा एखाद्या प्रकारच्या शारीरिक कृतीत व्यस्त रहा. लसीकरणानंतर व्यायामा केल्यानं तुमची प्रतिकारशक्ती वाढण्यास मदत होते.

टॅग्स :corona virusकोरोना वायरस बातम्याHealth Tipsहेल्थ टिप्सHealthआरोग्यResearchसंशोधनExpert Opinionतज्ज्ञांचा सल्लाAmericaअमेरिका