शहरं
Join us  
Trending Stories
1
Womens World Cup 2025 : W W W W..! श्रीलंकेच्या अटापट्टूनं शेवटच्या षटकात फिरवली मॅच! बांगलादेश स्पर्धेतून 'आउट'
2
उमेदवारी अर्ज दाखल करताच त्याच क्षणी २१ वर्ष जुन्या प्रकरणात RJD उमेदवाराला झाली अटक, कारण...
3
Asrani Death: 'अंग्रेजों के जमाने का जेलर' काळाच्या पडद्याआड; ज्येष्ठ अभिनेते असरानी यांचे निधन
4
अभिनेते असरानींची शेवटची पोस्ट, ७ दिवसांपूर्वी या अभिनेत्यासाठी इंस्टाग्रामवर लिहिले होते - "मिस यू..."
5
"आमदाराला कापा बोललो तर राग येतो, रोज शेतकरी मरतोय त्याचा राग का येत नाही?"; बच्चू कडू आक्रमक
6
चीनवर लावलेले १०० टक्के टॅरिफ अमेरिका कमी करणार?; ट्रम्प यांनी शी जिनपिंग यांच्यासमोर ठेवली अट
7
असरानी यांंचं महाराष्ट्राशी होतं विशेष नातं, वेळ मिळेल तेव्हा पुण्यात जाऊन करायचे 'ही' खास गोष्ट
8
'शोले'तील जेलरची भूमिका साकारण्यासाठी असरानींना हिटलरकडून कशी मिळालेली प्रेरणा? वाचा हा किस्सा
9
जवळच्या लोकांच्या उपस्थितीत असरानी यांच्यावर अंत्यसंस्कार, कुटुंबाने पूर्ण केली अभिनेत्याची 'ही' इच्छा
10
भारताचा 'छोटा पॅकेट' पुन्हा करणार 'बडा धमाका'! वैभव सूर्यवंशी आता 'या' स्पर्धेत खेळणार...
11
पुतिन-ट्रम्प यांच्या मोठी बैठक होणार; युक्रेनचे झेलेन्स्की म्हणतात- "मीही यायला तयार पण..."
12
ODI Cricket Record: चामारी अटापट्टूचा मोठा विक्रम; देशासाठी 'अशी' कामगिरी करणारी पहिलीच!
13
बिहारमध्ये महाआघाडीला आणखी एक धक्का, मित्रपक्षाची निवडणुकीतून माघार, आरजेडी- काँग्रेसवर केले गंभीर आरोप 
14
उपोषणकर्त्याला घरी का बोलवलं? संजय शिरसाट म्हणाले, "माझा आणि त्याचा प्रवासाचा वेळ सारखा होता"
15
"विरोधकांच्या ‘लवंग्या-सुरसुरी’चा धुरळा, महायुतीचा ‘ॲटम बॉम्ब’ फुटला की..."; एकनाथ शिंदेंचा इशारा
16
LPG घेऊन जाणाऱ्या जहाजावर भीषण स्फोट; 23 भारतीयांना वाचवले, 2 बेपत्ता
17
Kawasaki: कावासाकीनं लॉन्च केली खतरनाक बाइक; किंमत महिंद्रा थारपेक्षाही जास्त!
18
21 वर्षे जुन्या दरोडा प्रकरणात RJD उमेदवाराला अटक; अर्ज दाखल करताच पोलिसांनी घेतले ताब्यात
19
कर्नाटकचे मुख्यमंत्री सिद्धारामय्या यांच्या कार्यक्रमात १० जण पडले आजारी, समोर आलं असं कारण
20
पुतण्याच्या प्रेमात आंधळी झाली दोन मुलांची आई; पोलीस ठाण्यातच कापली हाताची नस!

'भारत आणि उत्तर प्रदेशचे भविष्य आपण एकत्रितपणे ठरवूया', मुख्यमंत्री योगी यांचे आवाहन

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: September 4, 2025 19:25 IST

"समर्थ उत्तर प्रदेश - विकसित उत्तर प्रदेश @२०४७" मोहिमेच्या सुरुवातीला मुख्यमंत्री योगी बोलत होते. 

लखनऊ : भारत आणि उत्तर प्रदेशचे भविष्य कसे असावे हे आपण ठरवायचे आहे. आपल्याला आपल्या तरुणांना तयार करावे लागेल, कारण आपण ज्या दिशेने राहतो त्याच दिशेने आपण पुढे जाऊ. आपल्याला कोणत्या प्रकारचा भारत आणि उत्तर प्रदेश हवा आहे, हे आपल्या दृष्टिकोनात असले पाहिजे, असे आवाहन उत्तर प्रदेशचे मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांनी केले. 

"समर्थ उत्तर प्रदेश - विकसित उत्तर प्रदेश @२०४७" मोहिमेच्या सुरुवातीला मुख्यमंत्री योगी बोलत होते. 

यावेळी 'समर्थ उत्तर प्रदेश' पोर्टल लाँच केले. हे पोर्टल राज्यातील लोकांना त्यांच्या सूचना देण्यासाठी एक व्यासपीठ प्रदान करेल, जे १२ प्रमुख क्षेत्रांवर केंद्रित असलेल्या व्हिजन डॉक्युमेंटचा भाग बनेल - शेती, पशुधन संवर्धन, औद्योगिक विकास, आयटी-तंत्रज्ञान, पर्यटन, शहरी आणि ग्रामीण विकास, पायाभूत सुविधा, संतुलित विकास, समाज कल्याण, आरोग्य, शिक्षण, सुरक्षा आणि सुशासन. व्हिजन डॉक्युमेंट "पृथ्वी शक्ती, निर्मिती शक्ती आणि जीवन शक्ती" या थीमवर आधारित आहे. या कार्यशाळेत प्रशासन, पोलिस, वनसेवा, कृषी, शिक्षण, आरोग्य इत्यादी क्षेत्रातील ४०० हून अधिक निवृत्त अधिकारी आणि बुद्धिजीवींनी भाग घेतला. कार्यशाळेच्या सुरुवातीला २०१७ नंतर उत्तर प्रदेशच्या विकास प्रवासावर आणि २०४७ च्या व्हिजनवर आधारित एक लघुपट दाखवण्यात आला.

ही मोहीम पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या विकसित भारताच्या संकल्पाचा एक भाग आहे. ते म्हणाले की, उत्तर प्रदेश सरकार "विकसित भारत विकसित उत्तर प्रदेश" शताब्दी संकल्प अभियानाच्या अनुक्रमे सतत प्रयत्न करत आहे. या मोहिमेत २५ कोटी लोकांना भागीदार बनवायचे आहे. तरुणांना जागरूक करण्यासाठी आणि पुढे जाण्यासाठी तुम्हा सर्व बुद्धिजीवींचे सहकार्य महत्त्वाचे ठरेल. निवृत्त होणे म्हणजे थकणे नाही. तुमचा अनुभव या मोहिमेला गती देईल, असे योगी म्हणाले. 

१६व्या-१७व्या शतकात जागतिक सकल राष्ट्रीय उत्पादनात भारताचा वाटा २५% होता, जो १९४७ पर्यंत २% पर्यंत खाली आला. २०१४ मध्ये भारत ११ व्या क्रमांकाची अर्थव्यवस्था होती, परंतु आज ती चौथी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था आहे आणि २०२७ पर्यंत तिसरी क्रमांकाची होईल. ते म्हणाले की, भारत ही जगातील सर्वात वेगाने वाढणारी अर्थव्यवस्था आहे. जर ही गती अशीच राहिली तर २०४७ पर्यंत विकसित भारताचे लक्ष्य गाठणे शक्य आहे, असा विश्वास त्यांनी व्यक्त केला. 

१९४७ ते १९६० दरम्यान, राष्ट्रीय सकल राष्ट्रीय उत्पादनात उत्तर प्रदेशचे योगदान १४% होते, परंतु २०१६-१७ पर्यंत ते ८% झाले आणि उत्तर प्रदेश आठव्या क्रमांकाची अर्थव्यवस्था बनली. गेल्या आठ वर्षांत, आम्ही निराशेचे उत्साहात रूपांतर केले आहे. आज, उत्तर प्रदेश ही देशातील दुसरी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था आहे आणि सर्वात वेगाने वाढणारी अर्थव्यवस्था म्हणून स्थापित झाली आहे. २०१६-१७ पूर्वी उत्तर प्रदेशला बिमारू म्हटले जात होते, पण आता सकारात्मक बदल झाला आहे. या वर्षी जीएसडीपी १३ लाख कोटींवरून ३५ लाख कोटींपर्यंत वाढणार आहे. दरडोई उत्पन्नातही वाढ झाली आहे. कोविड काळात, एक जिल्हा एक उत्पादन योजनेने एमएसएमईंना चालना दिली, ज्यामुळे निर्यात २ लाख कोटींवर पोहोचली, असे योगी म्हणाले. 

यावेळी दोन्ही उपमुख्यमंत्री केशव प्रसाद मौर्य आणि ब्रजेश पाठक, कॅबिनेट मंत्री स्वतंत्र देव सिंह, सूर्य प्रताप शाही, प्रभारी मुख्य सचिव दीपक कुमार, प्रधान सचिव आलोक कुमार, संजय प्रसाद उपस्थित होते.

टॅग्स :yogi adityanathयोगी आदित्यनाथUttar Pradeshउत्तर प्रदेश