शहरं
Join us  
Trending Stories
1
श्रेयस अय्यरचं अर्धशतक, पंजाबकडून चेन्नईचा ५ विकेट्सनं पराभव, आयुषच्या मेहनतीवर फेरलं पाणी!
2
अफगाणिस्तानला भूकंपाचा भीषण धक्का; जम्मू-काश्मीर आणि दिल्लीतही जमीन हादरली
3
"ही वृत्ती संपुष्टात आणण्याची शिवसेनेची भूमिका"; अशोक खरातचे एकनाथ शिंदेंना फोनच्या दाव्यावर उदय सामंतांची प्रतिक्रिया
4
इराणने आमचे लढाऊ विमान पाडले, वैमानिकही बेपत्ता; अमेरिकेने दिली कबुली
5
Mumbai Indias: मुंबई इंडियन्सची ताकद वाढली, स्टार ऑलराउंडरची संघात एन्ट्री, दिल्लीविरुद्ध खेळण्याची शक्यता!
6
Ashok Kharat Case : भोंदूबाबा खरातचा 'महाप्रताप'! भक्तांच्याच नावे उघडली १०० बोगस खाती; 'समता' आणि 'जयदंबा' पतसंस्था रडारवर
7
'फोनवर संभाषण झाले म्हणून वरिष्ठ मंत्र्यांवर आरोप करणे योग्य नाही';अंजली दमानियांच्या आरोपांवर दीपक केसरकरांचे प्रत्युत्तर
8
धुळे-सोलापूर महामार्गावर प्रचंड वाहतूक कोंडी; ७ तासांपासून वाहने खोळंबली, नागरिकांचे हाल
9
ज्याची भीती तेच घडलं, युद्ध आणखी पेटलं; इराणच्या सर्वात मोठ्या ब्रिजवर हल्ला, ८ मृत्यू ९५ जखमी
10
IPL 2026: ५ षटकार, ६ चौकार, १६९.७७ चा स्ट्राईक रेट; पंजाबविरुद्ध आयुष म्हात्रेची विस्फोटक इनिंग!
11
US Israel Iran War : इराणचा यू-टर्न! आधी म्हणालं 'वैमानिक ताब्यात', आता शोधण्यासाठी बक्षीस; अमेरिकेच्या पायलटबाबत सस्पेन्स
12
IPL 2026: रोहित शर्माचा फिटनेस तर बघा, चक्क एका हातानं पकडला झेल, व्हिडीओ व्हायरल
13
India Oil Supply News: भारतासाठी 'संजीवनी' ठरला हा छोटा देश; युद्ध असो की संकट, अविरत करतोय तेल अन् गॅस पुरवठा
14
"आणखी थोडा वेळ मिळाला, तर अमेरिका सहज होर्मुझ सामुद्रधुनी...", डोनाल्ड ट्रम्प यांचे इराणची चिंता वाढवणार विधान
15
म्हाडाचं घर घ्यायचा विचार? फॉर्म किती रुपयांना, अनामत रक्कम किती भरावी लागणार?
16
US Israel Iran War : डोनाल्ड ट्रम्प यांना विरोध केल्याचे फळ! इराणने उघडला फ्रान्ससाठी होर्मुझचा रस्ता; मॅक्रॉन यांना खास 'बक्षीस'
17
IPL 2026: चेन्नईच्या संघात एक मोठा बदल; कोण इन, कोण आउट? पाहा दोन्ही संघाची प्लेईंन इलेव्हन
18
MS Dhoni: सीएसकेच्या चाहत्यांसाठी गूड न्यूज? ट्रेनिंग सेशनसाठी धोनी मैदानात, पण खेळण्याबाबत सस्पेन्स कायम
19
फक्त एका दिवसासाठी अमेरिकेतून युवक भारतात आला; ताजमहाल पाहून निघून गेला, Video व्हायरल
20
Latest Marathi News LIVE Updates: अमेरिकेला पुन्हा झटका! इराणने दुसरे एफ-३५ लढाऊ विमान पाडले
Daily Top 2Weekly Top 5

'आम्हाला कोणाच्याही परवानगीची गरज नाही', रशियाकडून तेल खरेदीबाबत भारताची ठाम भूमिका, ट्रम्पना टोला

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: March 7, 2026 18:19 IST

अमेरिका-इस्रायलने इराणवर केलेल्या हल्ल्यानंतर होर्मुझच्या सामुद्रधुनीत तणाव निर्माण झाला असला तरी भारताचा ऊर्जा पुरवठा सुरक्षित आहे. केंद्र सरकारने स्पष्ट केले आहे की, भारताला सर्वात स्वस्त स्रोत मिळेल तिथून तेल खरेदी केले जाईल आणि त्यासाठी कोणाच्याही परवानगीची आवश्यकता नाही.

अमेरिका-इस्रायलने इराणवर केलेल्या हल्ल्यानंतर, होर्मुझच्या सामुद्रधुनीवर तणाव कायम आहे, यामुळे तेलाबद्दल जागतिक स्तरावर गंभीर चिंता निर्माण झाल्या आहेत. दरम्यान, अमेरिकेने भारताला रशियाकडून तेल खरेदी करण्याचे आवाहन केले. यामुळे राजकीय गोंधळ निर्माण झाला होता. दरम्यान, आता केंद्र सरकारने प्रत्युत्तर दिले आहे.

शनिवारी, केंद्र सरकारने स्पष्टपणे सांगितले की, भारत जिथे मिळेल तिथून कमीत कमी किमतीत तेल खरेदी करेल. अडथळे असूनही, भारताचा ऊर्जा पुरवठा सुरक्षित आहे, असेही केंद्र सरकारने म्हटले आहे.

एका निवेदनात सरकारने म्हटले आहे की, "होर्मुझच्या सामुद्रधुनीवर तणाव वाढत असला तरी, भारताचा ऊर्जा पुरवठा सुरक्षित आणि स्थिर आहे. भारताने २७ ते ४० देशांपर्यंत कच्च्या तेलाचे स्रोत विविधीकृत केले आहेत, यामुळे इतर अनेक पुरवठा मार्ग स्थापित झाले आहेत. राष्ट्रीय हितासाठी, भारत अशा ठिकाणांहून तेल खरेदी करतो तिथे सर्वोत्तम आणि स्वस्त दर उपलब्ध आहेत."           

भारत रशियाकडून तेल आयात करणे सुरू ठेवेल. अशा खरेदीसाठी नवी दिल्लीला कोणत्याही देशाची परवानगी घेण्याची आवश्यकता नाही, असेही केंद्राने स्पष्ट केले आहे.

'कोणाच्याही परवानगीवर अवलंबून नाही'

"भारताने रशियन तेल खरेदी करण्यासाठी कधीही कोणत्याही देशाच्या परवानगीवर अवलंबून राहिलेले नाही. फेब्रुवारी २०२६ मध्ये भारत अजूनही रशियाकडून तेल आयात करत आहे आणि रशिया हा भारताचा सर्वात मोठा कच्च्या तेलाचा पुरवठादार आहे, असेही केंद्राने म्हटले आहे. रशिया-युक्रेन युद्धानंतर तीन वर्षे, अमेरिका आणि युरोपियन युनियनच्या आक्षेपांना न जुमानता भारताने रशियाकडून तेल खरेदी करणे सुरू ठेवले. २०२२ नंतर, सवलतीच्या किमती आणि रिफायनरीच्या मागणीमुळे आयातीत लक्षणीय वाढ झाली.

केंद्र सरकारच्या अहवालानुसार, भारतात २५० दशलक्ष बॅरलपेक्षा जास्त कच्च्या तेलाचे आणि पेट्रोलियम पदार्थांचे साठे आणि पुरवठा साखळ्यांमध्ये आहेत. हे सात किंवा आठ आठवड्यांच्या वापराइतकेच बफर प्रदान करते. भारताची एकूण शुद्धीकरण क्षमता दरवर्षी २५८ दशलक्ष मेट्रिक टन आहे, ही सध्याच्या देशांतर्गत मागणीपेक्षा जास्त आहे.

इराणविरुद्ध अमेरिका-इस्रायली लष्करी कारवाई आणि आखातात तेहरानच्या प्रत्युत्तरात्मक हल्ल्यांमुळे जगभरातील ऊर्जा प्रवाह आणि शिपिंग मार्ग विस्कळीत झाले आहेत, यामुळे तेलाच्या किमती झपाट्याने वाढल्या आहेत.                                                                                                                                                                                                                                 

                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                              

English
हिंदी सारांश
Web Title : India to buy Russian oil, needs no permission: Response

Web Summary : Amidst global oil concerns and US pressure, India asserts its right to purchase oil from Russia for national interest. Government ensures energy security by diversifying sources and prioritizing affordable prices, stating no external permission is needed.
टॅग्स :IranइराणIsraelइस्रायलrussiaरशियाAmericaअमेरिकाDonald Trumpडोनाल्ड ट्रम्पNarendra Modiनरेंद्र मोदी