शहरं
Join us  
Trending Stories
1
राज ठाकरे मातोश्रीवर, उद्धव ठाकरेंना वाढदिवसाचे काय गिफ्ट देणार; युती की शुभेच्छाच...
2
Eknath Khadse : "दोषी असेल तर..."; रेव्ह पार्टीत जावयाला अटक होताच एकनाथ खडसेंनी स्पष्टच सांगितलं
3
'गिरीश महाजन नावाचा सांड मोकाट सुटलाय; फडणवीसांना...', संजय राऊतांचे टीकास्त्र
4
Pune Rave Party: पुण्यात मोठी रेव्ह पार्टी...! एकनाथ खडसेंचा जावई ताब्यात, प्रसिद्ध बुकीसोबत दोन तरुणीही...
5
Pranjal Khewalkar Pune Rave Party: तीन फ्लॅट बुक, तीन महिला गायब...! नुसती रेव्ह पार्टी होती की आणखी काही...; मोठी अपडेट समोर
6
"पु.ल. देशपांडेंनी मला बघून विचारलं...", आठ वर्षांच्या सचिन पिळगावकरांचा आणखी एक किस्सा
7
एकनाथ खडसेंचा जावई रेव्ह पार्टीत रंगेहाथ सापडला, तरी सुषमा अंधारे म्हणतात...
8
पुण्यातील रेव्ह पार्टीत सापडलेले खडसेंचे जावई प्रांजल खेवलकर नेमका काय व्यवसाय करतात?
9
Girish Mahajan : रेव्ह पार्टीत रोहिणी खडसेंच्या पतीला अटक; गिरीश महाजन म्हणतात, "नाथाभाऊंनी जावईबापुंना..."
10
एअर इंडिया अपघात एक रहस्यच राहणार? शेवटच्या १० मिनिटांत ब्लॅक बॉक्समध्ये रेकॉर्डिंगच झाले नाही 
11
ट्रम्प यांचा युद्धविरामाचा दावा ठरला फोल; थायलंड आणि कंबोडियामधील तणाव चौथ्या दिवशीही कायम
12
धक्कादायक! हरिद्वारमधील मनसा देवी मंदिरात चेंगराचेंगरी, ६ भाविकांचा मृत्यू, अनेक जण जखमी
13
हे काय चाललेय! एअर इंडियात पदावर एक, निर्णय घेतो भलताच; सरकारने एअर इंडियाला सुनावले...
14
"निलेश साबळे आणि भाऊ कदम हवे होते...", नवीन 'चला हवा येऊ द्या'च्या पहिल्या एपिसोडनंतर प्रेक्षकांच्या प्रतिक्रिया
15
"भयंकर परिणाम होतील...", ऊर्जामंत्री एके शर्मा संतापले; वीज अधिकाऱ्याचा ऑडिओ केला शेअर
16
सोने ₹३२,००० वरून थेट १ लाखांवर! गेल्या ६ वर्षात २००% वाढ, पुढील ५ वर्षात 'इतकं' महाग होणार!
17
रात्री १२ वाजता सलमान खानची पोस्ट, म्हणाला, "बाबांचं आधीच ऐकलं असतं तर..."
18
Video - अमेरिकेत मोठी दुर्घटना टळली! टेकऑफ दरम्यान लँडिंग गियरला आग, विमानात होते १७९ जण
19
‘धनुष्यबाण-घड्याळ’ वाटपात कौशल्य; महायुतीच्या कामी आल्याचे राहुल नार्वेकरांना बक्षीस मिळणार!
20
७ तासांपेक्षा कमी किंवा ९ तासांपेक्षा जास्त झोपता? लवकर मृत्यूचा धोका, रिसर्चमध्ये मोठा खुलासा

नव्या वर्षात नौदलाला नवी शक्ती; युद्धनौका, विनाशिका आणि पाणबुडी यांचे १५ जानेवारीला जलावतरण; पंतप्रधानांची उपस्थिती

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: January 3, 2025 12:51 IST

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी या सोहळ्याला उपस्थित राहण्याची शक्यता आहे...

मुंबई : शत्रूच्या रडार यंत्रणेला चकवणारी, एकाचवेळी अनेक लढाऊ हेलिकॉप्टर उतरू शकणारी शस्त्रसज्ज अशी निलगिरी, शत्रूला नेस्तनाबूत करण्याची क्षमता बाळगणारी प्रोजेक्ट १५ बी सुरत विनाशिका आणि शत्रूच्या हालचालींची खडान्खडा माहिती टिपणारी पाणबुडी वागशीर अशा अनुक्रमे युद्धनौका, विनाशिका आणि पाणबुडी भारतीय नौदलात १५ जानेवारीला दाखल होणार आहेत. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी या सोहळ्याला उपस्थित राहण्याची शक्यता आहे.

निलगिरी --     प्रोजेक्ट  १७ एचे प्रमुख जहाज, शिवालिक-क्लास फ्रिगेट्सच्या तुलनेत एक मोठी प्रगती.- फ्रिगेटच्या डिझाइनमध्ये लक्षणीय प्रमाणात स्टिल्थ आणि  अत्याधुनिक तंcत्रज्ञानाद्वारे कमी रडार-निरीक्षणक्षमता समावेश.- रडार-शोषक कोटिंग्ज आणि कमी-निरीक्षण करण्यायोग्य. - नमूद केलेल्या सामग्रीचा वापर जहाजाला कमी रडार क्रॉस-सेक्शन  राखण्यात मदत करतो.

वागशीर -    वागशीर ही  कलवरी-श्रेणी प्रकल्प ७५ अंतर्गत सहावी स्कॉर्पीन-वर्ग पाणबुडी आहे.-    ही  जगातील सर्वात शांत आणि बहुमुखी डिझेल-इलेक्ट्रिक पाणबुडींपैकी एक आहे. -    वायर-मार्गदर्शित टॉर्पेडो, जहाजविरोधी क्षेपणास्त्रे आणि प्रगत सोनार सिस्टीमसह सशस्त्र, पाणबुडीमध्ये मॉड्यूलर बांधकामदेखील आहे. भारत बनणार जागतिक नेताया ऐतिहासिक घटनेमुळे भारतीय नौदलाच्या लढाऊ क्षमतेला महत्त्वपूर्ण चालना मिळेल आणि स्वदेशी जहाज बांधणीमध्ये देशाच्या अग्रगण्यता अधिक अधोरेखित होईल. हे तीनही प्लॅटफॉर्म संपूर्णपणे माझगाव डॉक शिपबिल्डर्स लि. येथे डिझाइन करून बांधले गेले आहेत. या प्रगत युद्धनौका आणि पाणबुड्यांचे यशस्वीपणे कार्यान्वित केल्याने युद्धनौका डिझाइन आणि बांधणीत झालेल्या प्रगतीने संरक्षण उत्पादनात जागतिक नेता म्हणून भारताचे स्थान मजबूत होईल, असे नौदलातील अधिकाऱ्यांनी सांगितले. 

टॅग्स :indian navyभारतीय नौदलNarendra Modiनरेंद्र मोदी