शहरं
Join us  
Trending Stories
1
"नव्या चेहऱ्यांना संधी द्या"; जयंत पाटलांची प्रदेशाध्यपद सोडण्याची इच्छा, शरद पवारांच्या भूमिकेकडे लक्ष
2
अजित पवारांसोबत जाण्याबाबत सुप्रिया सुळेंचे मोठे विधान; पक्षाच्या वर्धापनदिनी म्हणाल्या...
3
'मी विधवा होऊन...', सोनम रघुवंशीनं दिलं होतं आश्वासन; ओरडून म्हणाली, 'मार दो इसे...!' 'खतरनाक' होतं संपूर्ण प्लॅनिंग
4
भरमैदानात महिला अंपायरवर भडकला, आर अश्विनला चुकवावी लागली किंमत, ठोठवला मोठा दंड
5
चांदीने मोडले सर्व रेकॉर्ड! 'रिच डॅड पुअर डॅड' पुस्तकाच्या लेखकाचं भाकीत खरं ठरतंय! अजूनही आहे संधी?
6
Sonam Raghuvanshi : "राजा जवळ येतो, जे मला अजिबात आवडत नाही"; सोनमच्या चॅटमधून खळबळजनक खुलासा
7
Mumbai Local: तांत्रिक बिघाडामुळे हार्बर लाईनवर वाहतूक विस्कळीत; प्रवाशांचे प्रचंड हाल, रेल्वेने दिलं स्पष्टीकरण
8
Video: हातात बेड्या, जमिनीवर फेकले अन्...अमेरिकेत भारतीय विद्यार्थ्यासोबत अमानुष वागणूक
9
११ वर्षांच्या कार्यकाळात भारत बनला सर्वाधिक वेगाने वाढलेली अर्थव्यवस्था
10
Uber Bike: उबेर बाईक चालकाचे महिला प्रवाशाशी गैरवर्तन; गोरेगाव येथील संतापजनक प्रकार!
11
Lenskart आणणार ८५०० कोटी रूपयांचा IPO; कधी करू शकता गुंतवणूक, काय आहेत डिटेल्स?
12
५०० कर्मचाऱ्यांना फर्स्ट क्लास विमान तिकिट, खर्चासाठी ८.५ लाख अन्.. नक्की कोण आहे ही 'दिलदार' महिला?
13
७ वर्षांनी मोठ्या कोंकणा सेनसोबत डेटिंगच्या चर्चांवर अभिनेत्याने सोडलं मौन, म्हणाला- "विकी-कतरिना..."
14
सरकारी नोकरीची सुवर्णसंधी! केंद्र सरकारच्या विविध विभागांमध्ये १४,५८२ पदांवर मेगाभरती...
15
पीडितांनी स्वतःच मिळवला 'न्याय'; बलात्कार करणाऱ्याला महिलांनी दिला वेदनादायक मृत्यू
16
लेकाच्या जन्मानंतर डॉक्टर म्हणाले, 'आता वजन कमी कर'; रेणुका शहाणेला धक्काच बसला
17
खुशखबर! EPFO नं बदलले नियम, PF क्लेम आता लगेच होणार; व्याजही जास्त मिळणार, पाहा डिटेल्स
18
आठ वर्षांनंतर अयोध्येतील जमिनीची किंमत २००% वाढली; जमिनीचे व्यवहार वाढल्याने सर्कल रेटमध्ये मोठी वाढ
19
गाडी वापरणं आता महागणार! थर्ड पार्टी इन्शुरन्समध्ये मोठी वाढ करण्याची तयारी, किती वाढेल खर्च?
20
निकोलस पूरनचा अवघ्या २९व्या वर्षी आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटला रामराम, तडकाफडकी निवृत्तीची घोषणा

कोविन डेटा लीक झाला आहे का? विरोधकांच्या गदारोळात सरकारने दिली महत्वाची अपडेट

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: June 13, 2023 08:33 IST

COWIN हे आरोग्य आणि कुटुंब कल्याण मंत्रालयाद्वारे विकसित आणि व्यवस्थापित केले जात आहे.

काल कोविन पोर्टलमधील डेटा लिक झाल्याची माहिती समोर आली होती. यावरुन आता आरोप-प्रत्यारोप सुरू आहेत. आता यावर सरकारकडून महत्वाची अपडेट समोर आली आहे. कोविन पोर्टल पूर्णपणे सुरक्षित असल्याचे सांगत नोंदणीकृत लोकांच्या डेटामध्ये भंग झाल्याचा दावा करणाऱ्या बातम्या निराधार आणि खोडकर असल्याचे सरकारने म्हटले आहे. तसेच देशाच्या नोडल सायबर सुरक्षा एजन्सी 'सर्ट-इन' ने या प्रकरणाचा आढावा घेतला आहे. 

आरोग्य मंत्रालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे की, कोविनच्या विद्यमान सुरक्षा उपायांचे पुनरावलोकन करण्यासाठी अंतर्गत काम सुरू करण्यात आले आहे.

चिमुकल्याच्या अवयवदानाने चौघांना जीवनदान, वाडिया रुग्णालयात होता दाखल

राज्यमंत्री राजीव चंद्रशेखर म्हणाले, कोविन डेटाच्या कथित उल्लंघनाबाबत सोशल मीडियावरील काही अहवालांच्या संदर्भात, मला असे म्हणायचे आहे की भारतीय संगणक आपत्कालीन प्रतिसाद दलाने त्वरित पावले उचलली आहेत आणि या प्रकरणाचा आढावा घेतला. यातून डेटा लिक झाल्याचे दिसत नाही.

दरम्यान, विरोधी पक्षांनी डेटा उल्लंघनाच्या दाव्यांच्या चौकशीची मागणी केली आणि सरकारला कठोर कारवाई करण्याची मागणी केली. काँग्रेसच्या नेत्यांनी हे गुन्हेगारी निष्काळजीपणाचे प्रकरण असल्याचा आरोप करत सरकार डेटा संरक्षण विधेयकावर दबाव का टाकत आहे, असा सवाल केला.

काँग्रेस खासदार कार्ती चिदंबरम म्हणाले, भारत सरकार नागरिकांच्या गोपनीयतेकडे दुर्लक्ष करत आहे. कोविड-19 साठी लसीकरण झालेल्या प्रत्येक भारतीयाचा वैयक्तिक डेटा सार्वजनिकरित्या उपलब्ध आहे. भारत सरकार डेटा संरक्षण विधेयकावर कारवाई का करत नाही?, असा सवालही केला. 

चंद्रशेखर यांनी हे वृत्त फेटाळून लावले आहे. टेलिग्राम बॉट फोन नंबरच्या एंट्रीवर कोविड अॅपचे तपशील दर्शवत आहे. 'बॉटद्वारे धमकीच्या अभिनेत्याच्या डेटाबेसमधून डेटा ऍक्सेस केला गेला होता, जो पूर्वी चोरीला गेलेल्या डेटाशी जोडलेला दिसतो. कोविड अॅप किंवा डेटाबेसमध्ये थेट उल्लंघन झाल्याचे दिसत नाही, असंही यात म्हटले आहे. 

'कोविन पोर्टलवरून डेटा उल्लंघनाचा आरोप करण्यात आला आहे, जेथे कोविड -19 विरूद्ध लसीकरण झालेल्या लाभार्थ्यांचा डेटा आहे. 'सर्व अहवाल निराधार आणि खोडकर आहेत. आरोग्य मंत्रालयाचे कोविन पोर्टल डेटा गोपनीयतेसाठी पुरेशा सुरक्षा उपायांसह पूर्णपणे सुरक्षित आहे, असा दावा मंत्रालयाने केला आहे. 

मंत्रालयाने सांगितले की, याशिवाय कोविन पोर्टलवर वेब अॅप्लिकेशन फायरवॉल, नियमित जोखीम मूल्यांकन आणि ओळख आणि प्रवेश व्यवस्थापनासह विविध सुरक्षा उपाय आहेत. 

'डेटावर फक्त OTP प्रमाणीकरण-आधारित प्रवेश आहे. कोविन पोर्टलमधील डेटाची सुरक्षितता सुनिश्चित करण्यासाठी सर्व पावले उचलली आहेत. निवेदनात म्हटले आहे की, Cert-In ने आपल्या प्राथमिक अहवालात म्हटले आहे की, टेलीग्राम बॉटचा बॅकएंड डेटाबेस कोविन डेटाबेसच्या API मध्ये थेट प्रवेश करत नव्हता, पुढे म्हटले आहे की, काही ट्विटर वापरकर्त्यांनी दावा केला आहे की लसीकरण झालेल्या लोकांचा वैयक्तिक डेटा टेलिग्राम बॉट्सद्वारे ऍक्सेस केला आहे. बॉट लाभार्थीचा मोबाइल नंबर किंवा आधार क्रमांकाद्वारे वैयक्तिक डेटा गोळा करण्यास सक्षम आहे, असंही यात म्हटले आहे.

टॅग्स :Corona vaccineकोरोनाची लसHealthआरोग्यBJPभाजपाcongressकाँग्रेस