शहरं
Join us  
Trending Stories
1
भाजपकडून महाराष्ट्रातील सर्व जिल्ह्याचे निवडणूक प्रमुख ठरले; मोठ्या नेत्यांना दिली जबाबदारी, यादी केली जाहीर
2
बोगस मतदानाच्या राहुल गांधींच्या आरोपामुळे खळबळ, तपासात १४ मतदारांनी आपण खरे असल्याचा केला दावा
3
भारतीय महिला संघाने घेतली पंतप्रधान नरेंद्र मोदींची भेट; विश्वचषक ट्रॉफीसह फोटो समोर आला
4
"एकनाथ शिंदेंना मुख्यमंत्रिपद दिलं तर ते पुन्हा परत करतात म्हणून मी...", मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांचं विधान
5
भारतीय महिला क्रिकेटचे 'अच्छे दिन'! विश्वविजेत्या लेकींच्या हस्ताक्षरानं सजलेली 'नंबर वन नमो' जर्सी
6
अंतराळात मोठी दुर्घटना टळली! चीनचे स्पेस स्टेशन स्थानक धडकले, संशोधकांचे परतणे पुढे ढकलले
7
तेलंगणात युध्दबंदीला आणखी सहा महिने मुदतवाढ, माओवाद्यांची घोषणा, शांतता प्रस्तावाला सरकारने प्रतिसाद दिल्याचा दावा
8
आता महाराष्ट्रात इंटरनेट होणार सुपरफास्ट! एलॉन मस्क यांच्या 'स्टारलिंक'शी करार, ठरले भारतातील पहिले राज्य
9
नेटफ्लिक्सवरील 'मनी हाइस्ट' शो पाहिला, टोळी तयार केली; १५० कोटींची फसवणूक, दिल्लीतील धक्कादायक घटना
10
Minuteman 3: अमेरिकेने केली अण्वस्त्र मिसाईलची चाचणी, किती शक्तिशाली आहे मिनटमॅन 3? 
11
प्रियकरासोबत मिळून पतीला संपवलं, मृतदेहाचे तुकडे करून किचनमध्ये गाडले; १४ महिन्यांनी गूढ उकललं
12
धक्कादायक! गव्हाला किडे लागू नये म्हणून ठेवलेल्या गोळ्यांमुळे दोघांचा मृत्यू, तुम्ही ही चूक करु नका
13
संजय राऊतांची तब्येत बिघडली, रुग्णालयात केले दाखल; अलीकडेच प्रकृतीविषयी दिली होती माहिती
14
"विरोधकांची मोगलाई संपली, आता भगवे राज्य येणार; ३ डिसेंबरला दिवाळीपेक्षा मोठे फटाके फुटणार"
15
राहुल गांधींनी बांगलादेशात अन् असदुद्दीन ओवेसींनी पाकिस्तानात निघून जाव! हिमंता बिस्वा सरमा असं का म्हणाले?
16
"नाशिकमधील भाजप आमदाराची माजी नगरसेवकाकडूनच सुपारी", ठाकरेंच्या नेत्याच्या दाव्याने खळबळ
17
Bank Job: बँकेत नोकरी शोधताय? पीएनबी करणार तुमचं स्वप्न साकार, 'या' पदांसाठी भरती सुरू!
18
मत चोरीचा मुद्दा: प्रशांत किशोरांचा राहुल गांधींना सल्ला; म्हणाले, "त्यांनी लढले पाहिजे आणि..."
19
मतदानापूर्वीच प्रशांत किशोर यांना मोठा झटका, जन सूराजचे उमेदवार भाजपमध्ये!
20
'हे लोक चुकून आले तर बिहारमध्ये दहशत माजवतील', चिराग पासवान यांचा निशाणा कुणावर?

चंद्रयान-3 ची शेवटच्या टप्प्यात महत्त्वपूर्ण कामगिरी; यशस्वीरित्या विलग झाला लँडर 'विक्रम'!

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: August 17, 2023 14:02 IST

चंद्रयान-2 च्या वेळी 'लँडर विक्रम' क्रॅश झाल्यानेच मोहिम अयशस्वी ठरले

Chandrayaan 3 LIVE Updates: शेवटच्या टप्प्यात चंद्रयान 3 ला मोठं यश मिळालं असून विक्रम लँडरला मूळ यानापासून विलग करण्यात इस्रो यशस्वी झाले आहे. चंद्रयान-3 चंद्रावर उतरण्यापूर्वी इस्रोला मोठे यश मिळाले आहे. चांद्रयान-3 गुरुवारी दुपारी 1:08 वाजता दोन तुकड्यांमध्ये विभागले गेले आहे, जी लँडिंगपूर्वीच एक महत्त्वाची प्रक्रिया होती. या प्रक्रियेत, चंद्रयान-3 चे प्रोपल्शन मोड्यूल आणि लँडर मॉड्यूल वेगळे केले गेले. आता विक्रम लँडर चंद्रापासून 100 किमी अंतरावर आहे. आता ते चंद्राच्या क्षेत्राभोवती फिरेल आणि हळूहळू लँडिंगच्या दिशेने जाऊन २३ ऑगस्टला चंद्रावर उतरेल.

लँडर आणि प्रोपल्शन यशस्वीरित्या वेगळे करण्यात आल्याची घोषणा इस्रोने अधिकृत निवेदन जारी करून केली. आता शुक्रवारी दुपारी 4 वाजता, लँडर मॉड्यूल खालच्या कक्षेत डीबूस्ट केले जाईल. चंद्राच्या दिशेने आता भारताचे प्रोपल्शन मॉड्यूल्स आहेत. म्हणजेच भारत चंद्रावर पाऊल ठेवण्याच्या अगदी जवळ आहे.

जर चंद्रयान-३ चंद्रावर यशस्वीरित्या उतरले तर भारत चंद्रावर पोहोचणारा जगातील चौथा देश ठरेल. विशेष म्हणजे चंद्रयान-३ चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर उतरणार आहे, जिथे आतापर्यंत कोणीही पोहोचलेले नाही. या विलगानंतर आता पुढचा आठवडाभर सर्वांचे लक्ष या यानाच्या आगेकूच कडे असणार आहे.

प्रोपल्शन आणि लँडर वेगळे कसे झाले?

चंद्रयान-3 चे लँडिंग 23 ऑगस्टला होणार आहे, पण त्याआधी आजचा दिवस खूप महत्त्वाचा आहे. इस्रोच्या म्हणण्यानुसार, चांद्रयान-3 चे प्रोपल्शन आणि लँडर गुरुवारी वेगळे झाले. अशा स्थितीत दोन्ही चंद्रांच्या कक्षेच्या 100 x 100 कि.मी. रेंजमध्ये असतील, दोन्ही काही अंतरावर ठेवल्या जातील जेणेकरून त्यांच्यामध्ये धडक होणार नाही. जेव्हा लँडर वेगळे होईल, तेव्हा ते लंबवर्तुळाकार रीतीने फिरेल आणि त्याचा वेग कमी करेल, हळूहळू तो चंद्राच्या दिशेने जाईल. ही प्रक्रिया 17 ऑगस्टला होईल आणि त्यानंतर 18 ऑगस्टला एक महत्त्वाचा क्षण येईल.

विभक्त झाल्यानंतर काय होईल?

प्रोपल्शन आणि लँडर वेगळे झाल्यावर लँडरचे खरे काम सुरू होईल. त्यानंतर विक्रम लँडर चंद्राच्या 100 किमी. श्रेणीमध्ये, ते अंडाकृती आकारात फिरत राहील, ज्या दरम्यान त्याचा वेग कमी करण्याचा प्रयत्न केला जाईल. वेग पूर्ण झाल्यावर हळूहळू लँडर चंद्राच्या दिशेने पाठवले जाईल आणि सॉफ्ट लँडिंगची प्रक्रिया सुरू होईल.

टॅग्स :Chandrayaan-3चांद्रयान-3isroइस्रोChandrayaan 2चांद्रयान-2Indiaभारत