शहरं
Join us  
Trending Stories
1
बिहारमध्ये राडा! उपमुख्यमंत्र्यांच्या ताफ्यावर हल्ला; दुसरीकडे सीपीएम आमदाराला मारहाण, गाडी फोडली
2
Anil Ambani ED: अनिल अंबानींची पुन्हा चौकशी होणार, ED नं १४ नोव्हेंबरला बोलावलं; प्रकरण काय?
3
भाजप कार्यकर्त्याने आधी दिल्लीत नंतर बिहारमध्ये मतदान केले; राहुल गांधींनंतर आप नेत्याने आरोप केला
4
Canada Visa Rules : कॅनडाने व्हिसा नियमांमध्ये केला मोठा बदल, भारतावर काय परिणाम होईल?
5
SBI नं रचला इतिहास, मार्केट कॅप १०० अब्ज डॉलर्सच्या पार; देशातील दिग्गजांच्या यादीत सामील
6
"माझ्या पप्पांना अडकवण्यात आलंय"; वडील जेलमध्ये, लेकीने अभ्यास सोडून केला प्रचार
7
Jara Hatke: चांदीचा वर्ख कसा तयार होतो माहितीय? वर्ख लावलेली मिठाई खावी की नाही? तुम्हीच ठरवा!
8
सोन्याकडे बघण्याचा दृष्टीकोन बदलायला हवा? SBI ची मोठी मागणी, म्हणाले घरांमध्ये पडून असलेलं सोनं..
9
मोठी बातमी! पार्थ पवार जमीन व्यवहार प्रकरणी तहसीलदार सूर्यकांत येवले निलंबित
10
बिहार निवडणूक 2025: व्होटर स्लीपशिवाय मतदान नाही! सकाळी ६.३० वाजल्यापासून रांगेत असलेल्या महिलांना रोखले
11
चारित्र्यावर संशय! रस्त्यात दुसऱ्या तरुणासोबत बोलली म्हणून संतापलेल्या पतीने ब्लेडने कापले पत्नीचे नाक
12
याला म्हणतात ऑफर...! Tata च्या इलेक्ट्रिक कारवर ₹1.30 लाखांपर्यंतची सूट, Curvv EV अन् Punch EV वर मोठा डिस्काउंट
13
तो प्रवास ठरला अखेरचा..; प्रसिद्ध ट्रॅव्हल इन्फ्लुएंसर अनुनय सूदचे 32व्या वर्षी निधन
14
धक्कादायक! अखेर ७ सिंहांना मृत्यूदंडाची शिक्षा; 'जंगलाच्या राजा'ला मारण्याची तयारी कोण करतंय?
15
₹१६०० पर्यंत जाणार Paytm चा शेअर; एक्सपर्ट बुलिश, आजही शेअरमध्ये मोठी तेजी
16
'एकाच ठिकाणी.. कुठे तरी राहा' राज ठाकरेंनी पिट्याभाईला सुनावले
17
...अन् व्हीलचेअरवर बसलेल्या प्रतीकासाठी PM मोदींनी स्वतः आणून दिला तिच्या आवडीचा पदार्थ (VIDEO)
18
राजा भैय्याच्या शस्त्रपूजेचा पोलिस तपास अहवाल आला; दसऱ्याला डझनभर शस्त्रांचे पूजन केले होते
19
Video - बापाची धडपड! ट्रॅफिकमध्ये अडकलेली रुग्णवाहिका, आजारी लेकीला उचलून घेऊन...
20
मुलांसाठी जबरदस्त आहे 'ही' स्कीम, अनेक योजना याच्यासमोर फेल; रोज फक्त ₹८.५ रुपये वाचवून व्हाल लखपती

Nagpur: मध्य रेल्वेची नाविन्यपूर्ण धुके सुरक्षा यंत्रण कार्यान्वित, कमी दृश्यमानतेतही सुरक्षा 

By नरेश डोंगरे | Updated: December 24, 2023 14:31 IST

Central Railway News: मध्य रेल्वेने धुके सुरक्षा यंत्रना  कार्यान्वित केली आहे. सिग्नल दृश्यमानता कमी असताना ही यंत्रणा लोको पायलटला मदत करुन अपघाताचा धोका कमी करते.

- नरेश डोंगरे नागपूर - मध्य रेल्वेने धुके सुरक्षा यंत्रना  कार्यान्वित केली आहे. सिग्नल दृश्यमानता कमी असताना ही यंत्रणा लोको पायलटला मदत करुन अपघाताचा धोका कमी करते.

धुके सुरक्षा यंत्रणाची वैशिष्ट्ये पुढीलप्रमाणे आहेत. 

जीपीएस कार्यक्षमता हे यंत्र धुके जीपीएस तंत्रज्ञानावर चालते, जे रेल्वे चालकांना पुढच्या तीन सिग्नल्सबाबत ऑडिओ आणि व्हिज्युअल संकेतांद्वारे आगाऊ सूचना प्रदान करते.

सिग्नलचे वर्णन आणि अंतर डिस्प्लेहे उपकरण केवळ पुढील सिग्नलचे वर्णन दाखवत नाही तर इंजिन आणि सिग्नलमधील मध्यवर्ती अंतर देखील सूचित करते तसेच आगामी बदलांसाठी योग्य तयारी करते.

सर्वसमावेशक मॅपिंग- विविध मार्गावरील सर्व सिग्नल्स आणि लेव्हल क्रॉसिंग गेट्स  जीपीएस स्थानांद्वारे काळजीपूर्वक मॅप केले गेले आहेत आणि सर्वसमावेशक कव्हरेज सुनिश्चित करून डिव्हाइसमध्ये प्रोग्राम केले आहेत.- अलर्ट यंत्रणा: वास्तविक स्थानाच्या ५०० मीटर आधी सिग्नलचे दिशा जाहीर करून, रेल्वे चालकांना त्यांच्या गाड्या हाताळण्यासाठी सतर्क करते.

उजव्या सिग्नलसाठी सुरक्षा- हे उपकरण उजव्या हाताच्या बाजूला (RHS) स्थित धोक्याच्या सिग्नलवर विशेष लक्ष देते, आणि सुरक्षा उपायांची माहिती देते.- धुक्यामुळे कमी दृश्यमानतेच्या घटनांमध्ये, ट्रेनचा वेग सामान्यतः ३०-६० किमी प्रतितास दरम्यान असतो. तथापि, फॉग सेफ्टी डिव्हाईस (FSD) च्या अंमलबजावणीमुळे जास्तीत जास्त ७५ किमी प्रतितास वेग मिळू शकतो, ज्यामुळे ट्रेनचा खोळंबा करणारा  कालावधी कमी होतो आणि वक्तशीरपणा वाढतो. धुके सुरक्षा उपकरणांची विभागनिहाय संख्या • मुंबई विभाग: १० उपकरणे• भुसावळ विभाग: २४८ उपकरणे• नागपूर विभाग: २२० उपकरणे• सोलापूर विभाग: ९ उपकरणे• पुणे विभाग: १० उपकरणे

विविध विभागांमध्ये एकूण ४९७ उपकरणांच्या वितरणासह, मध्य रेल्वेने विशेषत: प्रतिकूल हवामानाच्या परिस्थितीत, रेल्वे परीचालनाची सुरक्षितता आणि कार्यक्षमतेसाठी अत्याधुनिक तंत्रज्ञानाचा लाभ घेण्याच्या आपल्या वचनबद्धतेची पुष्टी करते आहे.

टॅग्स :central railwayमध्य रेल्वेIndian Railwayभारतीय रेल्वेnagpurनागपूर