US-Iran-Israel War : पश्चिमेकडील देशांपासून आणि अमेरिकेच्या निर्बंधांपासून दीर्घकाळ अलिप्त राहिल्यानंतरही, इराणने अनेक देशांशी राजनैतिक, व्यापारी आणि लष्करी संबंध राखले आहेत. पण आता गेल्या शनिवारी झालेल्या अमेरिका-इस्रायल हल्ल्यामुळे इराणचे मित्र देश आता कुठे आहेत असा प्रश्न निर्माण होतो. चीन स्वस्त तेलासाठी इराणकडे पाहतो, तर उत्तर कोरिया, व्हेनेझुएला आणि रशिया पश्चिमेकडील देशांविरुद्धच्या लढाईत इराणला मित्र मानतात.
इस्रायलचा बेरूतमध्ये भीषण एअर स्ट्राईक; हिजबुल्लाहचा टॉप कमांडर झैद अली जुमा ठार!
मागील काही दिवसापासून इराणवर अमेरिका आणि इस्त्रायल हल्ले करत आहे. पण इराणच्या मित्र देशांनी फक्त विधानेच केली आहेत. इराणच्या भागीदारांकडे शब्दांशिवाय काहीच बोलायचे नाही. याचे कारण म्हणजे अनेक शेजारी देश इराणकडूनच हल्ले सहन करत आहेत.
इराणने डागलेले बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र नाटोने पाडले
तुर्कीने बुधवारी सांगितले की, नाटोने इराणने डागलेले बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र पाडले आहे. गुरुवारी इराणने तुर्कीला लक्ष्य केल्याचा इन्कार केला. इराण आता खऱ्या मित्रांशिवाय युद्धात एकटे पडले आहे.
हे इराणच्या परराष्ट्र धोरणाचे परिणाम आहेत, याने अमेरिका आणि इस्रायलविरुद्ध लढणाऱ्या इतर देशांना वचनबद्ध करण्याऐवजी मलेशियामध्ये गुंतवणूक केली आहे. इराणला या सशस्त्र गटांकडून मदत मिळू शकत नाही, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.
यातील सर्वात शक्तिशाली गट, लेबनॉनमधील हिजबुल्लाह आणि गाझा पट्टीतील हमास, इस्रायलशी झालेल्या संघर्षांमुळे आधीच कमकुवत झाले आहेत.
येमेनमधील इराण-समर्थित हुथी बंडखोर आणि इराकी सशस्त्र गट लाल समुद्रातील जहाजांना किंवा इराकमधील अमेरिकन सैन्याला लक्ष्य करू शकतात, परंतु अशा हल्ल्यांमुळे इराणमध्ये सुरू असलेल्या युद्धाचा मार्ग बदलण्याची शक्यता कमी आहे.
इस्तंबूल-आधारित थिंक टँक EDAM चे संचालक आणि माजी तुर्की राजनयिक सिनान उलगेन म्हणाले, "तुम्ही पाहू शकता की या चार देशांपैकी एकाला पश्चिमेकडून वेढले जाणे अर्थपूर्ण नाही." त्यांनी हा संदर्भ चीन, रशिया, इराण आणि उत्तर कोरियाचा दिला.
Web Summary : Despite diplomatic ties, Iran finds itself isolated during US-Israel attacks. Verbal support comes from Russia, North Korea, but practical help is absent. Iran's foreign policy focuses on investment over commitment from allies, leaving it vulnerable in conflict.
Web Summary : कूटनीतिक संबंधों के बावजूद, अमेरिका-इजरायल हमलों के बीच ईरान खुद को अलग-थलग पा रहा है। रूस, उत्तरी कोरिया से मौखिक समर्थन है, लेकिन व्यावहारिक मदद नहीं। ईरान की विदेश नीति निवेश पर केंद्रित है, जिससे वह संघर्ष में असुरक्षित है।