शहरं
Join us  
Trending Stories
1
मंत्री संजय राठोडांच्या खात्यात बदल्यांमध्ये प्रचंड अनियमितता, कोट्यवधींचा ‘गेम’, अनेक अधिकारी कार्यकाळ संपल्यानंतरही खुर्चीवरच
2
राशीभविष्य, ११ जून २०२५: आर्थिक लाभाची शक्यता, कामात यश मिळेल, प्रतिस्पर्ध्यांना नामोहरम कराल!
3
'मला कुणीच लुटू शकत नाही, मीच सगळ्यांना लुटून आलीये'; हत्याकांडानंतर सोनमचा आईशी झालेला संवाद
4
प्रजनन क्षमता दर कमी होऊनही यंदा भारताची लोकसंख्या पोहोचणार तब्बल १४६ कोटींवर
5
कुटुंब पूर्ण झालं! सुप्रसिद्ध बॉलिवूड अभिनेत्री दुसऱ्यांदा झाली आई, पतीही आहे लोकप्रिय अभिनेता
6
मुंबईत एका प्रभागात एकच नगरसेवक, नवी मुंबई, ठाणेसह अन्य महापालिकांत चार
7
मराठी माणसाने दिला २१ हजार कोटींचा टोल, पाच वर्षांत २ लाख २० हजार कोटींची टोल वसुली
8
'कुंडलीतील मंगळ दोष घालवण्यासाठी सोनमने केली पतीची हत्या', राजाच्या वडिलांचा आरोप
9
‘एसी’च्या कूलिंगवर सरकारचा कंट्रोल; लवकरच नियम येणार
10
रेडी रेकनरमध्ये आता मायक्रो झोनिंग; चाळींसह झोपडपट्ट्यांना दिलासा मिळणार : मंत्री बावनकुळे
11
आयटीआर फॉर्म चुकला, तर अडकून पडेल कर परतावा
12
लोकलच्या दरातच एसी लोकल प्रवासाची सुविधा, मुख्यमंत्री फडणवीसांनी दिले संकेत
13
मुंबईला राखीव साठ्यातून पाणी, जलसाठा १० टक्क्यांवर; मात्र तूर्तास पाणीकपात न करण्याचा महापालिकेचा निर्णय
14
अखेरच्या क्षणी मदत; ५ जणांना जीवनदान
15
बाबा सिद्दीकी हत्या प्रकरणात मोठी अपडेट; झिशान अख्तरला कॅनडात पकडले, भारतात आणणार
16
येरवडा कारागृहातून शशांक हगवणे, निलेश चव्हाण पोलिसांच्या ताब्यात; शस्त्र परवाना प्रकरणी तपास करणार
17
मुंबई सोडून पुणे,नागपूरसह सर्व महापालिकांची प्रभाग रचना करण्याचे आदेश; निवडणुकांच्या तयारीला सुरुवात 
18
सोनमच्या समोरच राजावर पहिला वार झाला! चारही आरोपींनी गुन्हा कबुल केला, इंदूर क्राईम ब्रांच...
19
कामगिरी फत्ते! जगभरात पाकिस्तानचा दहशतवादी बुरखा फाडायला गेलेले परतले; सर्व 'सेनापतीं'नी घेतली मोदींची भेट
20
'ऑपरेशन सिंदूर' काळात भारताविरोधात रचला कट; मोहम्मद युनूस यांचा डाव बांगलादेश सैन्यप्रमुखानेच उधळला

चीनच्या महाकाय धरणामुळे पृथ्वीचे परिभ्रमण मंद गतीने होतंय?; जगावर परिणाम होणार, नासाने सांगितले

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: September 26, 2024 10:25 IST

चीनच्या महाकाय धरणामुळे पृथ्वीच्या फिरण्याच्या गतीवर परिणाम होत आहे का? याबाबत काही वैज्ञानिक पुरावेही समोर आले आहेत.

चीनच्या महाकाय धरणामुळे पृथ्वीच्या परिभ्रमणाची गती कमी झाल्याचे बोलले जात आहे. याबाबत आता काही वैज्ञानिक पुरावेही समोर आले आहेत. शास्त्रज्ञांच्या मते, चीनच्या हुबेई प्रांतातील यांगत्से नदीवर बांधण्यात आलेल्या थ्री गॉर्जेस नावाच्या या धरणामुळे पृथ्वीच्या परिभ्रमणावर परिणाम होत आहे. चीनचे हे धरण जगातील सर्वात मोठे धरण असून येथे वीजही मोठ्या प्रमाणावर निर्माण होते. हे उत्कृष्ट अभियांत्रिकीसाठी जगभरात प्रसिद्ध आहे. हे धरण बांधण्यासाठी दोन दशके लागली आणि २०१२ मध्ये ते पूर्ण झाले. थ्री गॉर्जेस धरण ७६६० फूट लांब आणि ६०७ फूट उंच आहे. हे जगातील सर्वात मोठे धरण आहे.

सर्व गुणवत्तेनंतरही, थ्री गॉर्जेस धरण सतत वादात आहे. या धरणामुळे पर्यावरणावर वाईट परिणाम तर झाला आहेच, पण सामाजिक त्रासाचे कारणही बनले आहे. धरणाच्या बांधकामामुळे येथील कोट्यवधी लोकांना विस्थापित व्हावे लागले. याशिवाय ६३२ चौरस किलोमीटर जमीन पुरामुळे बाधित झाली आहे. याचा परिणाम वन्यजीवांच्या अधिवासांवर आणि स्थानिक परिसंस्थेवर झाला.

थ्री गॉर्जेस धरणात ४० घन किलोमीटर पाणी साठविण्याची क्षमता असून या धरणातून २२,५०० मेगावॅट वीजनिर्मिती होऊ शकते. यामुळे लाखो लोकांच्या विजेच्या गरजा पूर्ण होतात. या धरणामुळे वीजनिर्मिती करण्याबरोबरच पूर नियंत्रित करण्याबरोबरच नद्यांचे जलवाहतूकही सुधारते. त्यामुळे चीनच्या व्यापक आर्थिक आणि संरचनात्मक धोरणाचा हा महत्त्वाचा भाग आहे.

पृथ्वीवर परिणाम कसा होतो?

याबाबत गेल्या काही दिवसापासून प्रश्न उपस्थित केले जात आहेत. हा विषय पहिल्यांदा २००५ मध्ये नासाने उपस्थित केला होता. नासाच्या गोडार्ड स्पेस फ्लाइट सेंटरमधील भूभौतिकशास्त्रज्ञ डॉ. बेंजामिन फोंग चाओ यांच्या मते, धरणाच्या विशाल जलाशयात पृथ्वीच्या वस्तुमानाचे वितरण बदलण्यासाठी पुरेसे पाणी आहे. हे जडत्वाच्या क्षणाच्या तत्त्वावर आधारित आहे, जे वस्तुमानाचे वितरण एखाद्या वस्तूच्या घूर्णन गतीवर कसा परिणाम करते हे नियंत्रित करते.

चाओने गणना केली की, धरणाचा जलाशय एका दिवसाची लांबी सुमारे ०.०६ मायक्रोसेकंदांनी वाढवू शकतो. पृथ्वीचे परिभ्रमण कमी करण्याव्यतिरिक्त, धरण ग्रहाची स्थिती सुमारे २ सेंटीमीटर ने हलवू शकते. चाओच्या मते, ते जास्त नाही, पण मानवनिर्मित संरचनांसाठी ते खूप महत्वाचे आहे. हे बदल दैनंदिन जीवनातील फक्त क्षण असले तरी, मानवी अभियांत्रिकी तत्त्वतः ग्रहावर कसा परिणाम करू शकते हे ते दर्शवतात.

मानवी क्रियाकलापांचा पृथ्वीच्या परिभ्रमणावर परिणाम होऊ शकतो हा समज काही नवीन नाही. खरे तर नासाच्या शास्त्रज्ञांनी या दिशेने खूप आधी संशोधन केले होते. यानुसार भूकंपामुळे पृथ्वीच्या परिभ्रमणावर परिणाम होऊ शकतो. नासाच्या संशोधनानुसार, २००४ साली हिंद महासागरात मोठा भूकंप आणि त्सुनामी आली तेव्हाही हे घडले होते. या आपत्तीजनक घटनेमुळे टेक्टोनिक प्लेट्सवर मोठा परिणाम झाला आणि दिवसाची लांबी २.६८ मायक्रोसेकंदांनी कमी झाली. थ्री गॉर्जेस धरणाचा प्रभाव भूकंपापेक्षा खूपच कमी आहे.

टॅग्स :chinaचीनDamधरण