शहरं
Join us  
Trending Stories
1
होर्मुझ उघडा, अन्यथा तुम्ही नरकात सडाल! ट्रम्प यांची शिवराळ भाषेत इराणवर जबर हल्ल्याची धमकी
2
राज्याच्या अर्थ खात्यातील बडा मासा गळाला; सहा लाखांची लाच घेताना एसीबीने ठोकल्या बेड्या
3
पोहायला पाण्यात उतरा... पण तुमच्या जबाबदारीवर! तलावावर जीवरक्षक, दारात ॲम्ब्युलन्स तरीही मृत्यूच्या घटना
4
विशेष लेख: मृताच्या टाळूवरचे लोणी खाणाऱ्यांना अद्दल घडवा!
5
कंगाल पाकिस्तानात जनावरांवरही ‘गोबर टॅक्स’! आपल्याच देशातल्या गोरगरीबांनाही सोडलं नाही...
6
RCB vs CSK : रॉयल चॅलेंजर्स बंगळुरुचा विजयी सिलसिला कायम! चेन्नई सुपर किंग्सची पराभवाची हॅटट्रिक
7
अग्रलेख: चलो, चांद के पार चलो...! ओरियन यानाचा नवा इतिहास, पण कहाणी सुफळ संपूर्ण नाही!
8
Akash More: आधी अजित पवारांविरोधात, आता सुनेत्रा पवारांविरोधात रिंगणात, कोण आहेत काँग्रेसचे उमेदवार मोरे?
9
आता गोदामातून सिलेंडर विक्री बंद, नियम मोडणाऱ्यांवर कारवाई होणार; दिल्ली सरकारचा निर्णय
10
Baramati by Election 2026: सुनेत्रा पवारांविरोधात आकाश मोरेंना उतरवले रिंगणात, काँग्रेसने केली घोषणा
11
Bhuvneshwar Kumar Record : 'स्विंगचा किंग' भुवीनं 'द्विशतका'सह रचला इतिहास; असा पराक्रम करणारा ठरला पहिला
12
Amravati: भाजप सरकारविरोधी कांदबरी 'ते पन्नास दिवस' विद्यापीठाच्या अभ्यासक्रमातून हटवली
13
Jaish-e-Mohammed Aerrorists Arrested : दिल्ली हादरवण्याचा 'टॉय कार' कट उधळला! जैश-ए-मोहम्मदच्या दोन दहशतवाद्यांना अटक
14
RCB vs CSK: एक नो बॉल अन् ४२ धावा! Tim David ची हवा; AB de Villiers च्या विक्रमाशी बरोबरी
15
Ashok Kharat Case : "सीडीआर लीकची चौकशी होणार,'ईडी'चा फास आवळणार"; अशोक खरात प्रकरणावर मुख्यमंत्री फडणवीसांचे स्पष्ट संकेत
16
पत्नीचा खून करून ‘गॅलरीतून पडली’चा बनाव; बिबवेवाडीतील हत्याकांड उघड
17
SRH vs LSG : काव्या मारनसोबत स्माईल; सामना संपताच डोळ्यांत तरळले आनंदाश्रू, संजीव गोयंका यांची रिॲक्शन व्हायरल
18
"आतापर्यंत जे झालं नाही, ते आता मंगळवारी होईल"; डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या तोंडी शिव्या, सर्वात मोठ्या हल्ल्याची इराणला धमकी
19
बंगालमध्ये परिवर्तनाची लाट; निवडणुकांनंतर TMC च्या पापांचा हिशोब घेतला जाईल...पीएम मोदींचा हल्लाबोल
20
होर्मुझ ठप्प तरीही नो टेन्शन! सरकारचा 'थार प्लॅन' करतोय काम; भारतात दररोज विक्रमी तेल उत्पादन
Daily Top 2Weekly Top 5

२५ ग्रामसभांनी केला स्वयंनिर्णयातून तेंदुपत्ता संकलन करार

By राजेश मडावी | Updated: May 10, 2023 17:56 IST

Chandrapur News वनाचे व्यवस्थापन व संवर्धनाची जबाबदारी पेलून वनहक्क कायद्याचा वापर करून ब्रह्मपुरी, सिंदेवाही व नागभीड तालुक्यातील तब्बल २५ गावांनी यंदाच्या तेंदूपत्ता तोडाईचा करार नुकताच पूर्ण केला आहे.

राजेश मडावी

चंद्रपूर : वनाचे व्यवस्थापन व संवर्धनाची जबाबदारी पेलून वनहक्क कायद्याचा वापर करून ब्रह्मपुरी, सिंदेवाही व नागभीड तालुक्यातील तब्बल २५ गावांनी यंदाच्या तेंदूपत्ता तोडाईचा करार नुकताच पूर्ण केला आहे. यंदा चार हजार पोती तेंदूपत्ता संकलनाचे उद्दिष्ट पूढे ठेवले. यापूर्वी वनहक्क कायद्यापासून अनभिज्ञ असणाऱ्या या गावांच्या जंगलात वन विभागाने आपली मालकी प्रस्थापित केली होती. वनहक्क कायद्यामुळे हा बदल घडून आला आहे.

अनुसूचित जमाती व इतर पारंपरिक वन निवासी (वन हक्काची मान्यता) अधिनियम २००६ व नियम २००८ आणि सुधारित नियम,२०१२ नुसार अनुसूचित जमाती व इतर पारंपरिक वन निवासी यांना कलम ३ (१) नुसार वैयक्तिक व सामुहिक वनहक्क किंवा दोहोंचे धारणाधिकार मिळण्याचे अधिकार प्राप्त झाले आहेत. स्वत:च्या उपजीविकेकरीता शेती कसण्यास वन जमिनी धारण करण्याचा व त्यामध्ये राहण्याचा हक्क, निस्तारसारखे हक्क, गौण वनोत्पादन गोळा व त्याचा वापर करणे किंवा विल्हेवाट लावणे यासाठी स्वामित्व हक्क, मत्स्य व अन्य उत्पादन, चराई करणे, सामाजिक वनस्त्रोताचे संरक्षण, पुनर्निमाण, संवर्धन, व्यवस्थापन करण्याचे हक्क प्राप्त झाले. मात्र, या कायद्याच्या जागृतीअभावी बरेच वर्षे जंगलाची मालकी वन विभागाकडे होती. ब्रह्मपुरी, सिंदेवाही व नागभीड तालुक्यातील बिगरपेसा २५ गावांनी या कायद्याचा वापर करून तेंदूपत्ता संकलनाचे अधिकार प्राप्त केले आहेत.

यंदा तेंदूपत्ता तोडाईला विलंब

यंदा अवकाळी पावसाने निसर्गाचे चक्र बदलले. त्यामुळे प्रत्यक्षात तेंदूपत्ता तोडाई व संकलनास विलंब होणार आहे. सध्या तेंदूच्या झाडांना पालवी फुटू लागली. हवामान पूरक राहिल्यास पुढील महिन्यापासून तेंदूपत्ता हंगाम सुरू होऊ शकतो.

तेंदूपत्याचे दर घसरले

जिल्ह्यात वेगवेगळ्या गावांत तेंदूपत्ता दरात परक आहे. करार केलेल्या २५ गावांना यंदा प्रति १०० पुडके ३८० रूपये दर मिळाला आहे. गतवर्षी हा दर ४१० रूपये होता. गतवर्षीच्या तुलनेत दर कमी मिळाल्याने गावांच्या महसूलातही थोडी घट होऊ शकते.

टॅग्स :Trible Development Schemeआदिवासी विकास योजनाagricultureशेती