शहरं
Join us  
Trending Stories
1
"१०% लोकसंख्येचं सैन्यावर नियंत्रण...!", बिहारमध्ये मतदानापूर्वी राहुल गांधींचं वादग्रस्त विधान; भाजप म्हणाला, "आता जातीच्या आधारावर..."
2
टीव्ही, रेफ्रिजरेटर आणि मोबाईल फोन दुरुस्त करण्याचा त्रास संपला; या सरकारी योजनेमुळे लोकांचे हजारो रुपये वाचणार
3
पाकिस्तानच्या हरिस रौफवर दोन सामन्यांसाठी बंदी; ICC ची मोठी कारवाई, बुमराहासह सूर्यकुमारलाही ठोठावला दंड
4
पैलवान सिकंदर शेखला मोठा दिलासा! कोर्टाने जामीन मंजूर केला; सुप्रिया सुळेंनी मुख्यमंत्र्यांचे मानले आभार
5
"तळपायाची आग मस्तकात गेली आणि आता १०० टक्के खात्री पटली की..."; राज ठाकरेंचा निवडणूक जाहीर करताच पारा चढला
6
लोको पायलटने रेड सिग्नल दुर्लक्ष केला, छत्तीसगडमध्ये झालेल्या प्रवासी ट्रेन आणि मालगाडी अपघातामागील कारण काय?
7
आठवीत शाळा सोडली; मुलांसोबत टेनिस बॉलवर खेळत ‘क्रांती’ घडवली, आणि आज ती वर्ल्ड चॅम्पियन!
8
"मुख्यमंत्री होताच...!"; योगी आदित्यनाथ यांच्या 'टप्पू-पप्पू-अप्पू' विधानावरून तेजस्वी यादव यांचा मोठा पलटवार
9
बिहार विधानसभा निवडणुकीत PK यांच्या जनसुराजला किती जागा मिळणार? ओवेसींच्या पक्षाचं काय होणार? असा आहे सर्व्हेचा अंदाज
10
'...हे निवडणूक आयोगाने लक्षात ठेवावं'; मनसे नेते संदीप देशपांडेंचा थेट इशारा, कोणते प्रश्न विचारले?
11
अजित पवारांची बिहार विधानसभा निवडणुकीत वेगळी चूल; तेजस्वी यादवांविरोधात उतरवला उमेदवार, १५ उमेदवार कोण?
12
पलंगावर कुजलेल्या अवस्थेत पडलेले होत पती-पत्नीचे मृतदेह, पोटच्या मुलांनीच संपवले  
13
बिलासपूरजवळ भीषण रेल्वे अपघातात १० जणांचा मृत्यू ! जखमींच्या किंकाळ्यांनी परिसर थरारला; महाराष्ट्रातील प्रवासी किती?
14
जगाचे लक्ष अमेरिकेकडे! अणु क्षेपणास्त्र चाचणीसाठी हालचाली सुरू, ट्रम्प यांच्या विधानानंतर सैन्याने दिली मोठी अपडेट
15
बिहारमध्ये पुन्हा 'NDA राज', सर्व्हेत छप्परफाड जागा मिळण्याचा अंदाज; भाजप 'टॉप', कोण-कोण ठरणार 'फ्लॉप'?
16
महाराष्ट्रात निवडणुकीचा शंखनाद! २४६ नगरपरिषदा, ४२ नगरपंचायतींसाठी मतदान; वाचा जिल्हानिहाय यादी...
17
Bilaspur Train Accident: एक जण डब्यात अडकल्याची माहिती, बाहेर काढण्यासाठी प्रयत्न सुरू!
18
Divorce laws: 'या' देशांमध्ये घटस्फोटाचे नियम आहेत खूपच कडक; दोन ठिकाणी तर थेट बेकायदेशीर!
19
'दुधाचा अभिषेक घालायला हा काय देव आहे का?', रामराजेंचा रणजितसिंह निंबाळकरांवर निशाणा
20
Municipal Corporation Election: राज्यातील महापालिकांच्या निवडणुका कधीपर्यंत होणार? निवडणूक आयोगाने दिले उत्तर 

आजी या पक्षात, नातू त्या पक्षात! नऊ लोकसभा निवडणुका जिंकलेल्या रामपूर नवाबांचे कुटुंब काँग्रेस अन् भाजपामध्ये

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: April 18, 2024 16:21 IST

देशात लोकसभा निवडणुका सुरू आहेत. प्रमुख नेत्यांच्या प्रचारसभांचा धडाका सुरू आहे.

देशात लोकसभा निवडणुका सुरू आहेत. प्रमुख नेत्यांच्या प्रचारसभांचा धडाका सुरू आहे. या निवडणुकीआधी अनेक नेत्यांनी पक्ष बदल केले आहेत. उत्तर प्रदेशमध्येही हीच परिस्थिती आहे. उत्तर प्रदेशमधील रामपूरमधील नवाब घराणे यंदाच्या लोकसभा निवडणुकीत भाजप आणि काँग्रेसमध्ये विभागले आहेत.

लोकसभा निवडणुकीत नऊ वेळा रामपूरला खासदारकी देणाऱ्या नवाबांच्या कुटुंबाला २५ वर्षांपासून लोकसभेचे तोंड पाहण्याची तळमळ आहे. नवाबांच्या बेगम नूर बानो यांनी १९९९ मध्ये शेवटची ही जागा जिंकली होती. त्यांचा मुलगा नवाब काझिम अली खान यांनी २०१२ मध्ये शेवटची विधानसभा जिंकली होती. काझिम यांचा मुलगा हैदर अली खान यांनी २०२२ मध्ये एनडीएचे उमेदवार म्हणून निवडणूक लढवली होती पण त्यांचाही पराभव झाला होता. राजकारणात समर्पक राहण्यासाठी धडपडणाऱ्या नवाब कुटुंबातील आजी आता काँग्रेससोबत तर नातू भाजपसोबत आहेत. तर त्यांच्या मुलाने मौन पाळले आहे.

Hema Malini : "मी स्वतःला श्रीकृष्णाची गोपिका मानते"; हेमा मालिनींनी सांगितलं राजकारणात येण्याचं कारण

राजकारणातील रामपूर नवाब घराण्याचे वर्चस्व १९५७ च्या लोकसभा निवडणुकीत या कुटुंबाचे जावई एस. रामपूर घराण्याचे नवाब, स्वार सीटचे आमदार आणि मंत्री नवाब काझिम अली यांनी सांगितले की, मेहंदी लखनौजवळील पीरपूर तालुक्याचे राजे होते. १९६२ मध्ये ते सलग दुसऱ्यांदा रामपूरमधून काँग्रेसचे खासदार म्हणून निवडून आले. त्यानंतर नवाब काझिम अली यांचे वडील झुल्फिकार अली खान यांनी १९६७, १९७१, १९८०, १९८४ आणि १९८९ च्या लोकसभा निवडणुका रामपूरमधून काँग्रेसच्या तिकिटावर जिंकल्या. त्यानंतर त्यांची पत्नी बेगम नूर बानो १९९६ आणि १९९९ मध्ये रामपूरमधून काँग्रेसच्या खासदार होत्या. एकूण, नवाब कुटुंबाने १७ लोकसभा निवडणुकीत रामपूरची जागा नऊ वेळा जिंकली.

रामपूरच्या राजकारणावर दीर्घकाळ दबदबा असलेले नवाब घराणे नेहमीच काँग्रेससोबत होते, मात्र यावेळी हे कुटुंब वेगवेगळ्या पक्षांमध्ये विभागले आहे. माजी खासदार बेगम नूर बानो काँग्रेस-सपा आघाडीचे उमेदवार मोहिबुल्ला नदवी यांना पाठिंबा देत आहेत. त्यांचा नातू हैदर अली खान उर्फ ​​हमजा मियां चार दिवसांपूर्वी भाजपमध्ये दाखल झाले आहेत. २०२२ च्या निवडणुकीत, एनडीए आघाडीचा भाग असलेल्या अनुप्रिया पटेल यांच्या अपना दलाने हैदर यांना उमेदवार बनवले होते, पण आझम खान यांचा मुलगा अब्दुल्ला आझम यांनी त्यांचा पराभव केला. अब्दुल्ला आझम यांची आमदारकी संपल्यानंतर २०२३ मध्ये पोटनिवडणुका झाल्या, तेव्हा अपना दलाने हैदर अली खान यांना पुन्हा तिकीट दिले नाही.

नवाब कुटुंबीयांकडून वेगवेगळ्या पक्षांच्या पाठिंब्यावर नवाब काझिम अली म्हणाले, "माझी आई बेगम नूर बानो काँग्रेसमध्ये आहेत. साहजिकच त्या आघाडीच्या उमेदवाराला पाठिंबा देतील. माझा मुलगा नवाब हैदर अली खान भाजपमध्ये आहे, त्यामुळे तो भाजपच्या उमेदवाराला पाठिंबा देईल. समर्थन करत आहेत."सध्या ते कोणाचेही समर्थन करत नाहीत. काझिम सध्या औरंगाबादेत असून ते मतदान करण्यासाठी रामपूरला येणार नाहीत, असंही नवाब काझिम अली खान म्हणाले.

टॅग्स :lok sabha election 2024लोकसभा निवडणूक २०२४BJPभाजपाcongressकाँग्रेस