शहरं
Join us  
Trending Stories
1
"आपल्या घरात तर कुत्रा देखील वाघ असतो"; भाजप खासदाराने राज ठाकरे, उद्धव ठाकरेंना दिले आव्हान
2
ट्रम्प यांनी मस्क यांना झटका देण्यास केली सुरुवात; अमेरिकन सैन्याच्या खाद्यावर बदूक ठेवून चालवली 'गोळी'
3
अमेरिका-चीन व्यापार युद्धात अंबानींची एन्ट्री? बीजिंगला जाणारे गॅस जहाज आता थेट भारतात!
4
भयंकर! दरोडेखोरांनी घरात घुसून पत्नी, मुलांसमोर केली इंजिनिअरची हत्या; पैसे, दागिने घेऊन पसार
5
ऑपरेशन सिंदूरनंतर राफेल पाडल्याची अफवा पसरवण्यामागे होतं कोण? फ्रान्सच्या गोपनीय अहवालातून धक्कादायक माहिती समोर
6
उत्तर प्रदेशात आंबा महोत्सवाचा फज्जा, प्रदर्शनस्थळी लोकांकडून लुटालूट, मिळेल त्यात भरून नेले आंबे
7
पूजेचं निर्माल्य नदीत टाकलं, सेल्फीनंतर पतीसमोरच महिलेने पुलावरून मारली उडी; नागपूरमधील धक्कादायक घटना
8
Viral Video: सिंह पाळणं अंगलंट, व्हिडीओ पाहून कानाला लावाल हात!
9
"जबरदस्त चित्रपट! आमिर खानने केला असता तर ऑस्कर...", 'आता थांबायचं नाय'बद्दल संजय राऊतांची खंत, सरकारला सुनावलं
10
ज्योती मल्होत्राचं केरळ सरकारशी कनेक्शन उघड! राज्याचा पैसा वापरुन मुन्नार-कोची फिरली अन्... 
11
'Google' स्मार्टफोन युझर्संना देतंय ८५०० रुपये, तुम्हालाही मिळू शकतात 'हे' पैसे! कसं जाणून घ्या
12
Chaturmas 2025: फक्त २ मिनिटात म्हणून होणारे 'हे' स्तोत्र चातुर्मासात देईल बक्कळ लाभ!
13
"कोणालाही मारणं खूप सोपं पण...", मनसेच्या विरोधात हिंदुस्तानी भाऊ? राज ठाकरेंना म्हणाला- "ते लोक पैसे कमावायला येतात..."
14
शेवट जवळ आला? काबुलमध्ये २०३० पर्यंत पाण्याचा एकही थेंब मिळणार नाही, ६० लाख लोकसंख्येचे शहर...
15
देवभूमीत पावसाचा कोप; ढगफुटीने घातलेय थैमान, अनेक गावांचा संपर्क तुटला
16
8th Pay Commission: आठव्या वेतन आयोगानंतर तीन पट वाढणार कर्मचाऱ्यांची सॅलरी? केव्हापासून होणार लागू, जाणून घ्या अपडेट
17
Pune: पुणे रेल्वे स्थानकाजवळील महात्मा गांधींच्या पुतळ्याची विटंबना, तरुणाला अटक!
18
सोन्यापेक्षाही तेजीनं पळतोय सोन्याच्या 'या' कंपनीचा शेअर, बाजार उघडताच १५% ची तेजी; तुमच्याकडे आहे का?
19
प्रेयसीचे लग्न होऊ देत नव्हता...; तिचा फोन बिझी लागला म्हणून रात्रीच चालत पोहोचला... पुढे जे झाले...
20
थोडं थांबा, मोबाईल रिचार्ज १०-१२ टक्क्यांनी महाग होणार; मे महिन्याने कंपन्यांना एवढे भरभरून दिले...

रक्ताची तातडीची गरज भासणाऱ्या रूग्णांना मिळणार जीवनदान, रक्त संकलन करण्यासाठी ब्लड डॉट लाइव्ह

By लोकमत न्यूज नेटवर्क | Updated: October 8, 2020 18:32 IST

रक्त संकलन करण्यासाठी ब्लड डॉट लाइव्ह मोफत उपक्रम हाती घेतला आहे.

ठळक मुद्देरक्त संकलन करण्यासाठी ब्लड डॉट लाइव्ह मोफत उपक्रम रक्ताची तातडीची गरज भासणाऱ्या जीवनदानसुरक्षित नेटवर्क तयार

ठाणे : रक्तदानाला महादान असे म्हणतात. एका युनिट रक्तामुळे एखाद्याचा जीव वाचू शकतो. असे असूनही, एक सत्य आहे की देशातील शेकडो जीव रक्ताअभावी निघून जातात. हे संकट लक्षात घेऊन भारत हेल्थकेअरने ब्लड डॉट लाइव्ह नावाचा एक अनोखा उपक्रम हाती घेतला आहे. हे विनामूल्य रीअल टाईम वर्किंग अॅप आहे, ज्याच्या मदतीने रक्त दान करणारे लोक आणि गरजू लोकांना संपर्क साधता येणार आहे.

ब्लड डॉट लाइव्ह अॅप भारत हेल्थकेअरने घरगुती विकसित केलेली एक नवीन प्रणाली वापरली आहे. सर्व गरजूंना सुरक्षित रक्त पुरविणे, रक्तदानाचे जाळे तयार करणे, तातडीने आवश्यकतेनुसार रक्त पुरविणे हे त्याचे उद्दीष्ट आहे. भारत 135 कोटी लोकसंख्या असलेला देश आहे. आकडेवारी सांगते की येथे उपलब्ध रक्तापेक्षा मागणी 400 टक्के जास्त आहे. येथे, आवश्यकतेपेक्षा कमी 4 दशलक्ष युनिट रक्त विविध रक्तपेढ्यांमध्ये उपलब्ध आहे. देशात दरवर्षी सुमारे 60 दशलक्ष शस्त्रक्रिया केल्या जातात. दररोज 1,200 रस्ते अपघात होतात. कर्करोगाचा उपचार आणि कस-संबंधित समस्यांसारख्या लाखो मोठ्या शस्त्रक्रिया, केमोथेरपी इत्यादींसाठी रक्ताची आवश्यकता असते. कोटि समूहाचे संस्थापक अध्यक्ष डॉ. कोटि रेड्डी सारीपल्ली म्हणाले, "आमचा अनोख्या तंत्राशी खोल संबंध आहे. कृषी, बांधकाम, शिक्षण, वित्त, आरोग्य, माध्यम यासह विविध क्षेत्रात तंत्रज्ञानाच्या मदतीने आम्ही जगभरातील सुमारे 1अब्ज लोकसंख्या पर्यंत पोहोचू शकतो." आम्ही संशोधनाच्या उद्दीष्टावर काम करीत आहोत. संशोधनादरम्यान, आम्हाला जाणवले की देशात अशक्तपणाची एक गंभीर समस्या आहे. या समस्येचे निराकरण करण्यासाठी आम्ही हे अ‍ॅप लाँच केले आहे. "

या अ‍ॅपमध्ये आपल्या कुटुंबातील, मित्र आणि परिचितांच्या रक्तगटाचे मॅपिंग करून एक सुरक्षित रक्त नेटवर्क तयार केले जाते. लोकांना या मोफत उपक्रमात सहभागी व्हावे आणि रक्तदान करुन रक्त वाचविण्याच्या मोहिमेस सामील व्हावे असे आवाहन त्यांनी केले. ब्लड डॉट लाइव्हमध्ये, प्रत्येकाचा डेटा गोपनीय ठेवला जातो. या मदतीने आपली ओळख न सांगता रक्तदान देखील केले जाऊ शकते. ब्लड डॉट लाइव्हचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी पृथ्वी मत्सा म्हणाले, "लोकांचे प्राण वाचवण्यापेक्षा यापेक्षा मोठे काम कोठेही असू शकत नाही." भारत हेल्थकेअरचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी श्रीजा रेड्डी सारीपल्ली यांनी सर्व प्रकारच्या भेदभावापेक्षा वर चढून मानवतेसाठी काम करण्याचे आवाहन केले.

टॅग्स :thaneठाणेBlood Bankरक्तपेढीSocialसामाजिक