शहरं
Join us  
Trending Stories
1
राज्यसभेत भाजपाचं 'शतक' पार! ३ वर्षांनी पुन्हा गाठली शंभरी; 'असा' रेकॉर्ड करणारा दुसरा पक्ष ठरला
2
अबब! मंदिराला मिळालेलं दान पाहून डोळे दीपतील; २८ कोटींची रोकड, सोने-चांदीचीही कमी नाही
3
Viral Video : इंडिगोच्या विमानात प्रवाशाने दुसऱ्या प्रवाशाच्या कानशिलात लगावली; मोठा राडा, व्हिडीओ व्हायरल
4
मतांच्या चोरीबाबत भक्कम पुरावे, निवडणूक आयोगाला तोंड लपवायला जागा उरणार नाही: राहुल गांधी
5
Anil Ambani: अनिल अंबानींसमोरील समस्या वाढल्या, समन नंतर आता लुकआऊट सर्क्युलर जारी
6
भारतात पहिल्यांदा पार पडली 'लॅप्रोस्कोपिक' शस्त्रक्रिया; 'श्री' नावाच्या कासवाला मिळाली संजीवनी
7
शाहरुख खानला 'जवान'साठी राष्ट्रीय पुरस्कार, मात्र चाहत्यांनी विचारले भलतेच प्रश्न; रंगली चर्चा
8
LIC च्या 'या' स्कीममध्ये केवळ ४ वर्षांपर्यंत भरा प्रीमिअम; १ कोटींच्या सम अश्योर्डची गॅरेंटी, सोबत मिळतील अनेक बेनिफिट्स
9
पत्नीला संपवलं अन् हॉस्पिटलमध्ये जाऊन म्हणाला साप चावला; दिव्यांग मुलींनी केली पित्याची पोलखोल 
10
निर्जन रस्ता, अर्धवट जळालेला मृतदेह अन् रहस्यमय गुंता...; १३ वर्षीय मुलाच्या हत्येमागे ट्विस्ट काय?
11
शतांक विपरीत राजयोग: ९ राशींना वक्री शनिचे वरदान, सुबत्ता भरभराट; भरघोस लाभ, शुभ कल्याण होईल!
12
RSS प्रमुख मोहन भागवत यांना पकडा, माजी ATS अधिकाऱ्याचा हा दावा विशेष कोर्टाने फेटाळला
13
'या' सरकारी बँकेत जमा करा ₹१,००,००० आणि मिळवा ₹१४,८८८ चं फिक्स व्याज; पाहा स्कीमच्या डिटेल्स
14
"हा पुरस्कार मी...", राष्ट्रीय पुरस्कार मिळाल्यानंतर शाहरुख खानची पोस्ट, पण फ्रॅक्चर हात पाहून चाहते चिंतेत
15
जम्मू-काश्मीर: कुलगाममध्ये चकमक, सुरक्षा दलांनी एका दहशतवाद्याला केले ठार
16
भारत आता रशियाकडून तेल खरेदी करणार नाही? डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या चेहऱ्यावर उमटले हास्य! म्हणाले...
17
बिहारमध्ये ६५ लाख मतदार वगळले; नोंदणी केलेल्या मतदारांची संख्या ७.२४ कोटींपर्यंत घटली
18
कोल्हापुरात हायकोर्टाचे १८ ऑगस्टपासून ‘सर्किट बेंच’; ४० वर्षांच्या प्रदीर्घ लढ्याला अखेर यश
19
मालेगाव स्फोटप्रकरणी सिमीच्या अँगलने तपास व्हायला हवा होता; विशेष न्यायालयाने केले स्पष्ट
20
‘एफ-३५’ फायटर खरेदी प्रस्ताव रोखला; भारताचे अमेरिकेला प्रत्युत्तर, लोकसभेत सरकारची माहिती

New Parliament: राज्यसभेसाठी कमळ अन् लोकसभेसाठी मोरापासून प्रेरित गालिचे; १० लाख तास लागला वेळ

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: May 28, 2023 11:35 IST

उत्तर प्रदेशातील सुमारे ९०० कारागिरांनी "१० लाख तास वेळ विणून तयार केलेले कार्पेट नवीन संसद भवनात लोकसभा आणि राज्यसभेच्या मजल्यांवर शोभा वाढवत आहेत.

आज पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी नव्या संसद भवनाचे उद्घाटन केले. देशाची शोभा वाढवण्यासारखे नवे संसद भवन आहे. या वास्तुसाठी २ वर्ष एवढा वेळ लागला आहे. या वास्तुमध्ये अनेक गोष्टी या वेळ देऊन करुन घेतल्या आहेत. उत्तर प्रदेशातील सुमारे ९०० कारागिरांनी १० लाख तासांसाठी" विणलेल्या कार्पेट नवीन संसद भवनात लोकसभा आणि राज्यसभेच्या मजल्यांवर शोभा वाढवत आहेत. लोकसभा आणि राज्यसभेच्या गालिचे अनुक्रमे राष्ट्रीय पक्षी मोर आणि राष्ट्रीय फूल कमळ यांचे उत्कृष्ट आकृतिबंध दर्शवतात.

New Parliament Building Inauguration LIVE: हवन-पूजन.. सर्वधर्मीय प्रार्थना; पंतप्रधान मोदींच्या हस्ते नवीन संसद भवनाचे उद्घाटन

ओबीटी कार्पेट्स या १०० वर्षांहून अधिक जुन्या भारतीय कंपनीने या कार्पेट्सचे उत्पादन केले आहे, असे सांगितले की, विणकरांनी लोकसभा आणि राज्यसभेसाठी १५० पेक्षा जास्त कार्पेट्स बनवल्या आणि "नंतर त्यातील निम्मे दोन घरांच्या वास्तुकलानुसार बनवले. ३५,००० चौरस फूट क्षेत्रफळ. वर्तुळाच्या आकारात टाकले आहे.

ओबीटी कार्पेट्सचे अध्यक्ष रुद्र चॅटर्जी म्हणाले, “विणकरांना १७,५०० स्क्वेअर फूट पसरलेल्या असेंब्ली हॉलसाठी कार्पेट तयार करावे लागले. डिझाईन टीमसाठी हे अत्यंत आव्हानात्मक होते कारण त्यांना गालिचा वैयक्तिक तुकड्यांमध्ये काळजीपूर्वक रचायचा होता आणि त्यांना एकत्र शिवणे आवश्यक होते, याची खात्री करून की विणकरांचे सर्जनशील प्रभुत्व कार्पेट एकत्र केल्यानंतरही कायम राहते आणि कार्पेट अधिक नको. लोकांची हालचाल असूनही बिघडणे.

राज्यसभेत वापरले जाणारे रंग प्रामुख्याने कोकम लाल रंगाने प्रेरित असतात आणि लोकसभेत वापरण्यात येणारा हिरवा रंग भारतीय मोराच्या पिसापासून प्रेरित असतो.

'कार्पेट बनवण्यासाठी प्रति चौरस इंच १२० नॉट्स विणल्या गेल्या, म्हणजे एकूण ६० कोटी पेक्षा जास्त गाठी आहेत. 

उत्तर प्रदेशातील भदोही आणि मिर्झापूर जिल्ह्यातील विणकरांनी नवीन संसद भवनाच्या वरच्या आणि खालच्या सभागृहांसाठी कार्पेट तयार करण्यासाठी १० लाख तास मेहनत केली.

चटर्जी म्हणाले, “आम्ही हे काम २०२० मध्ये जागतिक महामारीच्या काळात सुरू केले. सप्टेंबर २०२१ पासून सुरू झालेली विणकामाची प्रक्रिया मे २०२२ पर्यंत पूर्ण होणार होती आणि नोव्हेंबर २०२२ मध्ये विणकाम सुरू झाले. हे काम पूर्ण होण्यासाठी सात महिन्यांचा कालावधी लागला.

टॅग्स :ParliamentसंसदNarendra Modiनरेंद्र मोदीdelhiदिल्ली