शहरं
Join us  
Trending Stories
1
"तीनवेळा 'अल्लाहू अकबर' ओरडून गोळीबार सुरू झाला"; व्हायरल व्हिडीओमधल्या व्यक्तीचा खुलासा
2
नो मॅजिक! क्रिकेटच्या देवाने सांगितले १४ वर्षाच्या पोराच्या वादळी शतकी खेळीत दडलेले 'लॉजिक'
3
पाकिस्तानवर मोठा प्रहार करा! पहलगाम हल्ल्यानंतर जगभरातील भारतीयांची निषेध आंदोलने
4
Vaibhav Suryavanshi : १४ वर्षांच्या पोराचा धुमाकूळ! सिक्सर मारत ठोकली IPL मधील विक्रमी सेंच्युरी
5
विद्यार्थ्यांच्या मनामनात रुजणार भारतीय संविधानाची मूल्ये; नागपूर विद्यापीठाने तयार केला अभ्यासक्रम
6
आनंदाच्या भरात पायाला लागलंय ते विसरला! वैभवच्या शतकी खेळीला द्रविडनं अशी दिली दाद (VIDEO)
7
वेटिंगवाल्या प्रवाशांचा चक्क लिनन बॉक्समधून प्रवास! रेल्वे पोलिसांनी सहा जणांना केली अटक
8
IPL 2025 : वैभव सूर्यंवशीच्या ऐतिहासिक खेळीच्या जोरावर २०० पारच्या लढाईत राजस्थानचा 'रॉयल' विजय
9
विविध रेल्वे गाड्यांमधून दारूच्या एकूण १० हजार बाटल्या जप्त! मद्य तस्करीविरोधात मोठी कारवाई
10
लातूर जिल्ह्यातील हाडोळती येथे युवकाच्या खून प्रकरणी न्यायालयाकडून दाेघांना पोलीस काेठडी
11
नागरिकत्व पाकिस्तानी, मात्र 'दिल हिंदुस्थानी'! उल्हासनगरात २५० जण 'भारतीय' होण्याच्या प्रतीक्षेत
12
'भारतीय सैन्य कधीही हल्ला करू शकते...', पाकिस्तानी संरक्षण मंत्र्याने व्यक्त केली भीती
13
बोगस डॉक्टरांविरोधात प्रशासनाने कसली कंबर; तालुकापातळीवरही समिती सक्षम होणार!
14
जिल्हा पोलिस दलातील सांगलीच्या सहा जणांना महासंचालक सन्मानचिन्ह; १ मे रोजी प्रदान सोहळा
15
हिवराच्या शेंगा खाल्ल्याने २६ मेंढ्यांचा मृत्यू; साताऱ्याजवळील फलटण तालुक्यातील घटना
16
RR vs GT : गिलचा कॅच सुटल्यावर बहिणीने मानले देवाचे आभार; तिची रिॲक्शन होतीये व्हायरल
17
पहलगाम हल्ल्याचा नवीन व्हिडिओ समोर; पर्यटकाच्या कॅमेऱ्यात कैद झाली संपूर्ण घटना, पाहा...
18
Padma Awards: क्रिकेटपटू आर अश्विनला पद्मश्री, हॉकीपटू श्रीजेशला पद्मभूषण; येथे पाहा संपूर्ण यादी!
19
पावसाळ्याआधी मृदा व जलसंधारणाविषयी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांनी घेतला 'हा' महत्त्वाचा निर्णय
20
'शरिया कोर्ट', 'कोर्ट ऑफ काजी'ला कायदेशीर मान्यता नाही; त्यांचे निर्देश बंधनकारक नाहीत: सर्वोच्च न्यायालय

New Parliament: राज्यसभेसाठी कमळ अन् लोकसभेसाठी मोरापासून प्रेरित गालिचे; १० लाख तास लागला वेळ

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: May 28, 2023 11:35 IST

उत्तर प्रदेशातील सुमारे ९०० कारागिरांनी "१० लाख तास वेळ विणून तयार केलेले कार्पेट नवीन संसद भवनात लोकसभा आणि राज्यसभेच्या मजल्यांवर शोभा वाढवत आहेत.

आज पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी नव्या संसद भवनाचे उद्घाटन केले. देशाची शोभा वाढवण्यासारखे नवे संसद भवन आहे. या वास्तुसाठी २ वर्ष एवढा वेळ लागला आहे. या वास्तुमध्ये अनेक गोष्टी या वेळ देऊन करुन घेतल्या आहेत. उत्तर प्रदेशातील सुमारे ९०० कारागिरांनी १० लाख तासांसाठी" विणलेल्या कार्पेट नवीन संसद भवनात लोकसभा आणि राज्यसभेच्या मजल्यांवर शोभा वाढवत आहेत. लोकसभा आणि राज्यसभेच्या गालिचे अनुक्रमे राष्ट्रीय पक्षी मोर आणि राष्ट्रीय फूल कमळ यांचे उत्कृष्ट आकृतिबंध दर्शवतात.

New Parliament Building Inauguration LIVE: हवन-पूजन.. सर्वधर्मीय प्रार्थना; पंतप्रधान मोदींच्या हस्ते नवीन संसद भवनाचे उद्घाटन

ओबीटी कार्पेट्स या १०० वर्षांहून अधिक जुन्या भारतीय कंपनीने या कार्पेट्सचे उत्पादन केले आहे, असे सांगितले की, विणकरांनी लोकसभा आणि राज्यसभेसाठी १५० पेक्षा जास्त कार्पेट्स बनवल्या आणि "नंतर त्यातील निम्मे दोन घरांच्या वास्तुकलानुसार बनवले. ३५,००० चौरस फूट क्षेत्रफळ. वर्तुळाच्या आकारात टाकले आहे.

ओबीटी कार्पेट्सचे अध्यक्ष रुद्र चॅटर्जी म्हणाले, “विणकरांना १७,५०० स्क्वेअर फूट पसरलेल्या असेंब्ली हॉलसाठी कार्पेट तयार करावे लागले. डिझाईन टीमसाठी हे अत्यंत आव्हानात्मक होते कारण त्यांना गालिचा वैयक्तिक तुकड्यांमध्ये काळजीपूर्वक रचायचा होता आणि त्यांना एकत्र शिवणे आवश्यक होते, याची खात्री करून की विणकरांचे सर्जनशील प्रभुत्व कार्पेट एकत्र केल्यानंतरही कायम राहते आणि कार्पेट अधिक नको. लोकांची हालचाल असूनही बिघडणे.

राज्यसभेत वापरले जाणारे रंग प्रामुख्याने कोकम लाल रंगाने प्रेरित असतात आणि लोकसभेत वापरण्यात येणारा हिरवा रंग भारतीय मोराच्या पिसापासून प्रेरित असतो.

'कार्पेट बनवण्यासाठी प्रति चौरस इंच १२० नॉट्स विणल्या गेल्या, म्हणजे एकूण ६० कोटी पेक्षा जास्त गाठी आहेत. 

उत्तर प्रदेशातील भदोही आणि मिर्झापूर जिल्ह्यातील विणकरांनी नवीन संसद भवनाच्या वरच्या आणि खालच्या सभागृहांसाठी कार्पेट तयार करण्यासाठी १० लाख तास मेहनत केली.

चटर्जी म्हणाले, “आम्ही हे काम २०२० मध्ये जागतिक महामारीच्या काळात सुरू केले. सप्टेंबर २०२१ पासून सुरू झालेली विणकामाची प्रक्रिया मे २०२२ पर्यंत पूर्ण होणार होती आणि नोव्हेंबर २०२२ मध्ये विणकाम सुरू झाले. हे काम पूर्ण होण्यासाठी सात महिन्यांचा कालावधी लागला.

टॅग्स :ParliamentसंसदNarendra Modiनरेंद्र मोदीdelhiदिल्ली