शहरं
Join us  
Trending Stories
1
नोकरी शोधणाऱ्यांसाठी खुशखबर ! 'या' सरकारी संस्थांमध्ये १०० टक्के पदभरतीस मान्यता
2
डोनाल्ड ट्रम्प यांनी मित्र राष्ट्रांवर टाकला टॅरिफ बॉम्ब; जपान आणि दक्षिण कोरियातल्या वस्तूंवर २५ टक्के कर
3
Video: मान गए माही... MS Dhoni ने क्रिकेट संघटनेच्या कर्मचाऱ्यांसोबत साजरा केला वाढदिवस
4
एकाच कुटुंबातील ५ जणांना जिवंत जाळलं; संपूर्ण गाव शांत पण मुलाने सगळं समोर आणलं
5
"चालक नसल्याने नवीन बससेवा सुरु करता येणार नाही"; परिवहन विभागाच्या पत्रावर राजू शेट्टींचा संताप
6
CCTV: धावत्या स्कूल व्हॅनच्या डिक्कीतून पडले विद्यार्थी; चालकाला पत्ताच नाही, रिक्षावाल्यामुळे वाचले
7
भारतीयांचा जगात डंका ! ICCच्या CEO पदी संजोग गुप्ता यांची निवड, ठरले केवळ दुसरे भारतीय
8
OYO हॉटेलमध्ये एका तासासाठी खोली कशासाठी दिली जाते? सरकारने माहिती घेण्याची मुनगंटीवारांची मागणी
9
"डार्लिंग, काम झालं..."; माय-लेकींचं अफेअर, बॉयफ्रेंडसाठी वडिलांचा काढला काटा, झाला पर्दाफाश
10
पुतिन यांनी काही तासांपूर्वीच मंत्र्याची मंत्रिमंडळातून हकालपट्टी केली; आता सापडला मृतदेह
11
Video: "लाज वाटू द्या, गिधाडांनो"; प्रिया फुकेंच्या हातून कागद हिसकावले, रोहिणी खडसेंचा संताप
12
या फ्रँचायझीने दिले जास्त पैसे; लखनौ सुपर जायंट्सचा दिग्वेश राठी आता या संघातून खेळणार
13
“सत्ता हे भाजपाचे ध्येय नव्हते, ठाकरे बंधू एकत्र आल्याचा काही परिणाम नाही”: सुधीर मुनगंटीवार
14
"आयुष्यात कधीही कोणावर प्रेम करू नका..."; इन्स्टावर लाईव्ह येत तरुणाने संपवलं जीवन
15
“वाद निर्माण करायला निशिकांत दुबेंचे विधान, हिंदी सक्तीचा फतवा रेशिमबागेतून”; काँग्रेसची टीका
16
उपमुख्यमंत्री अजित पवारांचे केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरींना पत्र; केली मोठी मागणी, म्हणाले...
17
चेटकीण असल्याच्या संशय; एकाच कुटुंबातील पाच जणांना जाळून मारले, संपूर्ण गावावर आरोप....
18
"प्राथमिक शिक्षण मातृभाषेतच घ्यायला हवं"; हिंदी वादावर आरएसएसची स्पष्ट भूमिका
19
Video - रीलचा नाद लय बेक्कार! ट्रॅकवर झोपला १२ वर्षांचा मुलगा, समोरून आली ट्रेन अन्...
20
फक्त फोटो काढायला आलीस का? महिलेच्या संतापानंतर कंगना म्हणाली, "मला मदत निधी मिळत नाही"

Lokmat Parliamentary Awards: काँग्रेस अध्यक्ष Mallikarjun Kharge यांना जीवनगौरव पुरस्कार! जाणून घ्या त्यांचा प्रेरणादायी प्रवास

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: March 14, 2023 19:52 IST

सध्या काँग्रेसचे राष्ट्रीय अध्यक्ष असलेले मल्लिकार्जुन खर्गे यांनी त्यांच्या राजकीय कारकिर्दीची सुरुवात एक युनियन नेता म्हणून केली होती.

Lokmat Parliamentary Awards, Mallikarjun Kharge: लोकमत संसदीय पुरस्कारांच्या चौथ्या आवृत्तीचा पारितोषिक वितरण समारंभ मंगळवारी दिल्लीत पार पडला. काँग्रेस अध्यक्ष मल्लिकार्जुन खरगे यांना जीवनगौरव पुरस्कार (Lifetime Achievement) प्रदान करण्यात आला. भारताचे माजी राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद हे या कार्यक्रमाचे प्रमुख पाहुणे होते आणि त्यांच्या हस्ते त्यांना हा पुरस्कार प्रदान करण्यात आला.

१९६९ साली युनियन नेते म्हणून राजकीय प्रवासाला सुरुवात

८० वर्षीय काँग्रेस अध्यक्षांनी त्यांच्या राजकीय कारकिर्दीची सुरुवात गुलबर्गा (आता कलबुर्गी) या त्यांच्या गृहजिल्ह्यातील केंद्रीय नेते म्हणून केली आणि 1969 मध्ये भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसमध्ये सामील झाले आणि गुलबर्गा शहर काँग्रेस कमिटीचे अध्यक्ष झाले. 2014 च्या लोकसभा निवडणुकीत, कर्नाटकात विशेषतः हैदराबाद-कर्नाटक भागात नरेंद्र मोदी लाट असूनही, त्यांनी गुलबर्गा येथून 74,000 मतांच्या फरकाने विजय मिळवला.

२०१४ ते २०१९ पर्यंत लोकसभेतील विरोधी पक्षनेते

2009 च्या लोकसभा निवडणुकीत राष्ट्रीय राजकारणात प्रवेश करण्यापूर्वी त्यांनी गुरुमितकल विधानसभा मतदारसंघातून नऊ वेळा विजय मिळवला. गुलबर्गा येथून दोन वेळा लोकसभेचे सदस्य राहिले आहेत. तथापि, 2019 च्या लोकसभा निवडणुकीत गुलबर्गा येथे खर्गे यांचा भारतीय जनता पक्ष (भाजप) नेते उमेश जाधव यांच्याकडून 95,452 मतांनी पराभव झाला. 2014 ते 2019 या काळात ते लोकसभेत काँग्रेसचे नेते होते.

ऑक्टोबर 2022 मध्ये भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे अध्यक्ष

खरगे यांची गेल्या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसच्या अध्यक्षपदी निवड झाली होती. सभापतीपदाच्या थेट लढतीत खर्गे यांनी काँग्रेस खासदार शशी थरूर यांचा मोठ्या फरकाने पराभव केला. या निवडणुकीत खरगे यांना 7897 मते मिळाली, तर शशी थरूर यांना केवळ 1072 मते मिळाली.

टॅग्स :lokmat parliamentary awardsलोकमत पार्लिमेंट्री अवॉर्डMallikarjun Khargeमल्लिकार्जुन खर्गेcongressकाँग्रेस