नेपाळमार्गे चीनला पाठवले जाणारे लाखो रुपयांचे मानवी केस जप्त; ३ तस्करांना अटक
By ऑनलाइन लोकमत | Updated: January 10, 2025 16:48 IST2025-01-10T16:47:38+5:302025-01-10T16:48:27+5:30
डीआरआयने नेपाळ बॉर्डरवर ८० लाख रुपये किंमतीचे मानवी केस तस्करी पकडली आहे.

नेपाळमार्गे चीनला पाठवले जाणारे लाखो रुपयांचे मानवी केस जप्त; ३ तस्करांना अटक
डीआयआर पथकाने भारत-नेपाळ सीमेवरील मधुबनी जिल्ह्यातील माधवराम सीमेवर मोठी कारवाई केली आहे. पश्चिम बंगाल क्रमांकाच्या ट्रकवर निर्यातीसाठी बंदी असलेले १६८० किलो मानवी केस जप्त केले आहेत. या केसांची किंमत ८० लाख रुपये असल्याचे सांगितले जात आहे.
पश्चिम बंगालमधील मुर्शिदाबाद येथून नेपाळमार्गेचीनमध्ये मानवी केसांची तस्करी केली जात होती. डीआरआयच्या पथकाने तीन तस्करांनाही अटक केली आहे.
अंडरवर्ल्ड डॉन छोटा राजन एम्समध्ये दाखल, परिसरात पोलिसांचा कडक बंदोबस्त
अटक केलेल्यांमध्ये अतौर रहमान, मुर्शिदाबाद येथील अब्दुल अझीम आणि बिहारमधील एकाचा समावेश आहे. तिघांचीही चौकशी सुरू आहे. त्यांच्याकडून पश्चिम बंगाल, बिहार, नेपाळ आणि चीनमध्ये सक्रिय असलेल्या मानवी केस तस्करांच्या सिंडिकेटबद्दल माहिती मिळू शकते.
चीनमध्ये तस्करीसाठी आणले जाणारे मानवी केस जप्त करण्याची ही पहिलीच घटना असल्याचे सांगितले जात आहे. देशाच्या विविध भागातील मंदिरे आणि इतर ठिकाणांहून मानवी केस गोळा केले जात आहेत आणि ते चीनमध्ये तस्करी केले जात आहेत. मानवी केसांची निर्यात करण्यास मनाई आहे. याचा एक मोठा खेप मधुबनी जिल्ह्यातील माधवपूर सीमेवरून नेपाळमध्ये तस्करी केला जाणार होता. गुप्त माहितीच्या आधारे डीआरआय अधिकाऱ्यांना गुप्त माहिती मिळाली होती.
हे केस नेपाळहून चीनमध्ये तस्करी करायचे होते. या माहितीच्या आधारे, डीआरआय टीमने माधवपूर सीमेवर नाकाबंदी केली आणि ट्रक थांबवला. ट्रक ताडपत्रीने झाकलेला होता. जेव्हा ताडपत्री काढली तेव्हा त्याखाली एका पोत्यात मानवी केस लपवलेले आढळले.
चिनी बाजारपेठेत भारतीय केसांना मोठी मागणी
हे केस धार्मिक स्थळांमधून गोळा करण्यात आले होते. देशात अनेक ठिकाणी भाविक केस दान करतात. तस्कर हे केस गोळा करतात आणि चीनला पाठवतात, तिथे त्याची मोठी मागणी आहे. भारतीय केसांपासून बनवलेल्या विग चिनी बाजारात चांगली किंमत मिळते. कारण हे विग मजबूत आणि टिकाऊ असतात. म्हणूनच तस्कर नफा कमावण्यासाठी या केसांची तस्करी करतात.