शहरं
Join us  
Trending Stories
1
VIDEO: उत्तरकाशीमध्ये ढगफुटी; १४ सेकंदात सगळं गाव उद्ध्वस्त, घरांसह अनेकजण ढिगाऱ्याखाली गाडले गेले
2
मंत्रिमंडळ बैठकीत ७ मोठे निर्णय; स्टार्टअप उद्योजगता धोरण जाहीर, समृद्धी फ्रेट कॉरिडॉर मंजूर
3
मराठीशी पंगा महागात! निशिकांत दुबेंच्या अडचणी वाढण्याची शक्यता; मनसेकडून याचिका दाखल
4
बिहारमध्ये डोमिसाईल पॉलिसी मंजूर; शिक्षक भरतीमध्ये ८५ टक्के बिहारींनाच नोकरी मिळणार
5
पाकिस्तानातील प्रत्येक सहावा व्यक्ती भिकारी; परदेशात पसरलं नेटवर्क, दरवर्षी ११७ ट्रिलियन कमाई
6
सुप्रीम कोर्टाचा मोठा निर्णय; घटस्फोटानंतर 12 कोटी रुपये अन् BMW कार मागणाऱ्या पत्नीला काय मिळाले?
7
डोनाल्ड ट्रंप टॅरिफविरोधात भारतीय सैन्याची एन्ट्री; ५४ वर्षांपूर्वीची कारस्थाने बाहेर काढली...
8
युजवेंद्र चहलने घटस्फोटावर उघडपणे विधान केल्यानंतर Ex-पत्नी धनश्रीची पोस्ट, म्हणाली- शांतता...
9
सरकारांना ईव्हींवर आणखी ऑफर्स द्याव्या लागणार? विक्रीच्या वेगावर निती आयोगाचे वक्तव्य...
10
छोट्या भावावर हात उचलणाऱ्याला कायमचं संपवलं; भावाचा बदला घेणारी २२ वर्षीय 'लेडी डॉन' कोण?
11
नवऱ्याचं पोट फाडलं, मृतदेहावर अ‍ॅसिड ओतलं; बॉयफ्रेंडसाठी तबस्सुमनं गाठला क्रूरतेचा कळस 
12
Jalana: "भाजप प्रवेशाच्या निव्वळ अफवा"; राजेश टोपेंनी चर्चांना दिला पूर्णविराम
13
कथावाचक प्रदीम मिश्रा यांच्या कुबेरेश्वर धाममध्ये चेंगराचेंगरी, २ महिलांचा मृत्यू, अनेकजण जखमी   
14
Satyapal Malik Death: जम्मू-काश्मीरचे माजी राज्यपाल सत्यपाल मलिक यांचे निधन; राम मनोहर लोहिया रुग्णालयात घेतला अखेरचा श्वास
15
Thane: ठाण्यातील प्रतिष्ठित शाळेत ४ वर्षाच्या चिमुकलीवर अत्याचार, पालकांच्या आरोपानंतर तपास सुरू
16
“मुंबई महानगरपालिका निवडणुकीत ठाकरे बंधूंना चांगले यश मिळेल”; महायुतीतील नेत्याचा मोठा दावा
17
Satyapal Malik: 'मला सत्य सांगायचे आहे', शेवटच्या पोस्टमध्ये काय म्हणाले होते सत्यपाल मलिक?
18
सरकारी कर्मचाऱ्यांसाठी आनंदाची बातमी! दिवाळीपूर्वी पगारात होणार इतकी वाढ? कोणाला मिळणार फायदा?
19
"Help Me! गर्लफ्रेंडसोबत फिरायला जायचंय..."; बॉयफ्रेंडने लावले UPI स्कॅनर असलेले पोस्टर
20
Mumbai: कबुतरांना दाणे टाकताना रोखलं, वृद्ध व्यक्तीसह त्यांच्या मुलावर लोखंडी रॉडने हल्ला!

पंजाब-हरियाणात 'डंकी'पद्धतीने विदेशात पाठवण्याचा धोका वाढला! एजंटांनी केले धक्कादायक खुलासे

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: January 2, 2024 11:18 IST

काही दिवसांपूर्वी मानवी तस्करीच्या संशयावरुन फ्रेंच अधिकाऱ्यांनी एक विमान ताब्यात घेतल्यानंतर ते परत भारतात पाठवण्यात आले.

Dunky Flight : (Marathi News ) - काही दिवसांपूर्वी मानवी तस्करीच्या संशयावरुन फ्रेंच अधिकाऱ्यांनी एक विमान ताब्यात घेतल्यानंतर ते परत भारतात पाठवण्यात आले. यानंतर आता डंकी पद्धतीने विदेशात जाण्याची अनेक प्रकरणे समोर आली आहेत. आता पंजाबमधूनही अशीच एक घटना समोर आली आहे. पंजाब आणि हरियाणामधील बेकायदेशीर स्थलांतरामुळे, डंकी फ्लाइट्सचा धोका वाढत आहे. दोन्ही राज्यांतील लोकांचे अमेरिका, ब्रिटन आणि कॅनडा यांसारख्या देशांत बेकायदेशीरपणे होणारे स्थलांतर चर्चेत आहे, नुकतेच फ्रान्समध्ये मानवी तस्करीच्या संशयावरून एक विमान थांबवण्यात आले.  हे विमान निकाराग्वाला जात होते. बेकायदेशीरपणे देशात प्रवेश करण्यासाठी डंकी उड्डाण हा एक अतिशय प्रसिद्ध शब्द आहे. पंजाबी भाषेत डिंकी म्हणजे एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी जाणे.

'डंकी फ्लाइट' मध्ये बसलेल्या २ वर्षाच्या मुलाचा पत्ता नाही, पालकांची नावेही समोर आली नाहीत

युनायटेड नेशन्स ऑफिस ऑन ड्रग्स अँड क्राइमने २००९ च्या अहवालात म्हटले आहे की, पंजाबमधील २०,००० पेक्षा जास्त तरुण पुरुष आणि स्त्रिया दरवर्षी बेकायदेशीर स्थलांतराचा प्रयत्न करतात, याचा पुरावा आता फ्रान्समध्ये रोखण्यात आलेल्या फ्लाइट दिला आहे. गोपनीयतेमुळे कोणताही डेटा उपलब्ध नसला तरी फक्त आकडा वाढला आहे. २०१२ पासून पंजाब पोलिसांनी १० लाखांहून अधिक पोलीस क्लिअरन्स सर्टिफिकेट जारी केले आहेत. याचा अर्थ त्यांचा परदेशात जाण्याचा हेतू नव्हता.

हरियाणाचे गृहमंत्री अनिल विज यांनी शनिवारी सांगितले की, एक विशेष तपास पथक अशा सुमारे ६४५ प्रकरणांचा शोध घेत आहे, यामुळे ५१८ जणांना अटक करण्यात आली. ही प्रक्रिया अजिबात सोपी नाही. यामध्ये प्रचंड खर्चाबरोबरच तुरुंगात जाण्याचा धोकाही असतो. हरियाणातील कुरुक्षेत्र येथे राहणाऱ्या राहुलने काही महिन्यांपूर्वी स्थलांतर करण्याच्या प्रयत्नाबद्दल सांगितले की, माझ्या एजंटने मला १२ लाख रुपयांमध्ये इटलीला पाठवण्याचे आश्वासन दिले होते. राहुलने सांगितले की, एप्रिलमध्ये त्याला आधी दुबई आणि नंतर इजिप्तला पाठवण्यात आले आणि लिबियाला पाठवल्याबद्दल सांगितले, तेथून त्याला थेट विमान प्रवास होईल असे सांगण्यात आले. तो लिबियात पोहोचण्यात यशस्वी झाला असला तरी त्याला मोठी किंमत मोजावी लागली आणि तुरुंगात जावे लागले.

राहुलने सांगितले की, एक दिवस जेलमध्येच त्याला हृदयविकाराचा झटका आला. त्याला मृत समजून फेकून दिले. त्याची अवस्था पाहून कारागृहात उपस्थित लोकांनी याचा निषेध केला, त्यानंतर त्याला रुग्णालयात दाखल करण्यात आले. जेव्हा तो शुद्धीवर आला तेव्हा दूतावासातील लोकांनी त्याला सोबत घेतले. त्यानंतर त्याला पासपोर्टद्वारे भारतात परत पाठवण्यात आले. राहुल सांगतो की, परत येण्यासाठी प्रत्येकजण त्याच्यासारखा भाग्यवान नाही.

 विमानाने विदेशात पाठवण्यास ४० ते ५० लाख खर्च

विमानाने परदेशात पाठवले जाते. याची किंमत सुमारे ४० ते ५० लाख रुपये आहे. यामध्ये युरोपियन देशातून लोकांना विमानाने पाठवले जाते. तरीही, डझनभर भारतीय त्यांच्या प्रवासाचे दस्तऐवजीकरण, टिप्स मार्ग सूचना आणि जोखीम याची माहिती सोशल मीडियावर घेत आहेत.

बेंगळुरूहून विमान परतल्यानंतर पंजाब आणि हरियाणा या दोन्ही राज्यांनी बनावट एजंटांवर कारवाई केली आहे. या प्रकरणाचा तपास करण्यासाठी पंजाबने विशेष तपास पथक स्थापन केले आहे. हरियाणात आधीपासूनच एक तपास पथक आहे, जे फसवणूक करणाऱ्या एजंट्सची चौकशी करत आहे.

टॅग्स :PunjabपंजाबPoliceपोलिस