शहरं
Join us  
Trending Stories
1
वाहनधारकांना मोठा दिलासा! हाय सिक्युरिटी नंबर प्लेट लावण्यास 'या' तारखेपर्यंत मुदतवाढ
2
'मी फक्त मटण हंडीचं आमंत्रण स्वीकारतो'; दहीहंडीच्या मुद्द्यावर राज ठाकरेंचं उत्तर, काय घडलं?
3
मोठी बातमी! सोमनाथ सूर्यवंशी मृत्यू प्रकरणात खंडपीठाचे एसआयटी स्थापन करण्याचे आदेश
4
ही घरे नाहीत तर पुढच्या पिढ्यांसाठी ‘सोन्यासारखी’ गुंतवणूक; CM देवेंद्र फडणवीसांचा BDD वासियांना सल्ला
5
"जबान संभालें, वरना...!"; पाकिस्तानच्या चिथावणीखोर वक्तव्यांवर भारताचं चोख प्रत्युत्तर
6
दिल्ली, बीजिंग आणि मॉस्कोच्या लागोपाठ बैठका; काय आहे पंतप्रधान मोदींची SCO रणनीती?
7
Vir Chakra: दहशतवाद्यांचे अड्डे उद्ध्वस्त करणाऱ्या फाइटर पायलट्सना 'वीर चक्र'! कोण आहेत ते नऊ जवान?
8
ढगफुटीनंतर किश्तवाडमध्ये मृत्यूचं तांडव, आतापर्यंत ३३ जणांचा मृत्यू, १२० हून अधिक जखमी, २०० जण बेपत्ता
9
आमदार पतीची हत्या, पुढे 3 वेळा जिंकली निवडणूक; आता सपाने केली हकालपट्टी, कोण आहे पूजा पाल?
10
India-Pakistan Tension : '...तर तुम्हाला सोसणार नाही', पाकिस्तानच्या धमकीला भारताने फटकारले
11
सावत्र आईबरोबर मुलगा करत होता अश्लील चाळे, नेमकं त्याच वेळी बापाने पाहिलं अन् मग...
12
"आई...मी त्याला मारून टाकलं, खोलीत बॉडी पडलीय"; मोठ्या बहिणीनं छोट्या भावाला का मारले?
13
ललित प्रभाकर-हृता दुर्गुळेची रोमँटिक केमिस्ट्री, 'आरपार' सिनेमाचं पहिलं गाणं रिलीज
14
Donald Trump Tariffs : 'जर ट्रम्प-पुतिन यांची चर्चा अयशस्वी झाली तर आम्ही भारतावर अधिक शुल्क लादू...', अमेरिकेची नवी धमकी
15
राज कुंद्राने आशीर्वाद घेताच केली किडनी ऑफर, ऐकून काय म्हणाले प्रेमानंद महाराज? जाणून आश्चर्य वाटेल
16
"अजित पवार यांनी लाडकी बहीण योजना आणल्यानेच महायुतीला २३८ जागा मिळाल्या’’, सुनिल तटकरेंचा दावा   
17
मुंबईत शिवसेना-मनसेची ताकद जास्त, राज ठाकरेंचा दावा; CM फडणवीस म्हणाले...
18
War 2 Review: ॲक्शनच्या नादात कथेवर फेरलं पाणी, कसा आहे हृतिक रोशन-ज्यु. एनटीआरचा 'वॉर २'?
19
थरकाप उडवणारा व्हिडीओ! मृत्यूने घातली झडप, बापाने लेकीसमोर जागेवरच सोडला जीव; दिल्लीतील घटना
20
अर्जुन तेंडुलकर संदर्भात हवाई सुंदरीला झालेला गैरसमज! क्रिकेटच्या देवानं आधी गंमत केली; मग...

दिल्ली, बीजिंग आणि मॉस्कोच्या लागोपाठ बैठका; काय आहे पंतप्रधान मोदींची SCO रणनीती?

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: August 14, 2025 19:15 IST

शांघाय सहकार्य संघटनेच्या शिखर परिषदेपूर्वी भारत, चीन आणि रशिया यांच्यातील राजनैतिक हालचालींना वेग आला आहे.

SCO Summit: शांघाय सहकार्य संघटनेच्या (एससीओ) शिखर परिषदेपूर्वी भारत, चीन आणि रशिया यांच्यात राजनैतिक हालचालींना वेग आला आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी पुढील महिन्यात चीनमधील तियानजिन येथे होणाऱ्या शिखर परिषदेला उपस्थित राहणार आहेत, परंतु त्यापूर्वी दिल्ली, बीजिंग आणि मॉस्को येथे सलग दोन उच्चस्तरीय बैठकांनी सर्वांचे लक्ष वेधून घेतले आहे. 

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, १८ ऑगस्ट रोजी चीनचे परराष्ट्र मंत्री वांग यी भारत दौऱ्यावर येणार आहेत. ते राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार (एनएसए) अजित डोवाल यांची भेट घेतील, ज्यामध्ये सीमा सुरक्षा चर्चेचा २४ वा टप्पा आयोजित केला जाईल. त्यात सीमावर्ती भागात शांतता आणि स्थिरता राखण्यावर तसेच सीमा वादावर "न्याय्य, वाजवी आणि स्वीकार्य" तोडगा शोधण्यावर चर्चा होईल. पंतप्रधान मोदींसोबत वांग यांची भेटदेखील निश्चित मानली जाते.

डोवाल यांचा चीन दौराअजित डोवाल यांनी गेल्या वर्षी डिसेंबरमध्ये चीनला भेट दिली होती, तिथे त्यांनी दोन्ही बाजूंनी सीमावर्ती भागात शांतता राखण्याचे महत्त्व अधोरेखित केले होते. वांग आणि परराष्ट्र मंत्री एस. जयशंकर हे परस्पर मुद्द्यांवर आणि एससीओ अजेंड्यावर चर्चा करतील, ज्यामध्ये दहशतवाद, सीमा व्यवस्थापन आणि चीनने लादलेले व्यापार निर्बंध यासारख्या विषयांचा समावेश असेल.

मॉस्कोमध्येही राजनैतिक हालचालीवांग यांच्या भारत भेटीनंतर, परराष्ट्र मंत्री जयशंकर २१ ऑगस्ट रोजी मॉस्कोला भेट देतील. तिथे ते त्यांचे रशियन समकक्ष सर्गेई लावरोव्ह यांची भेट घेतील. ही बैठक मोदी आणि पुतिन यांच्यातील संभाव्य द्विपक्षीय चर्चेची तयारी मानली जात आहे. याशिवाय, वर्षाच्या अखेरीस होणाऱ्या भारत-रशिया वार्षिक शिखर परिषदेपूर्वी लावरोव्ह भारतात येऊ शकतात.

मोदींची रणनीतीएससीओ शिखर परिषदेत मोदी चीनचे अध्यक्ष शी जिनपिंग आणि रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांच्याशी स्वतंत्र द्विपक्षीय बैठका घेण्याची शक्यता आहे. अशा परिस्थितीत, सलग राजनैतिक बैठकांचा उद्देश केवळ सीमा विवाद सोडवणे आणि संरक्षण-व्यापार सहकार्य वाढवणे नाही, तर बदलत्या भू-राजकीय समीकरणांमध्ये भारताचे मजबूत स्थान सुनिश्चित करणे देखील आहे.

टॅग्स :Narendra Modiनरेंद्र मोदीXi Jinpingशी जिनपिंगVladimir Putinव्लादिमीर पुतिनIndiaभारतrussiaरशियाchinaचीन