शहरं
Join us  
Trending Stories
1
कितीही वाढूद्या, आम्ही खरेदी करणार...! १,५०,००० पार असूनही भारतात सोन्याची मागणी १० टक्क्यांनी वाढली
2
मोठी बातमी! उद्धव ठाकरे विधानपरिषदेवर जाणार नाहीत, अंबादास दानवे यांना उमेदवारी; आदित्य ठाकरेंची घोषणा
3
पेट्रोल नाही! लवकरच धावणार 100% इथेनॉलवर चालणारी वाहने; केंद्र सरकारचा मोठा निर्णय, पाहा काय आहे नवीन 'E100' प्लॅन?
4
Shubham Dubey : सरकारी नोकरीत रिजेक्टचा ठपका; मग एका रात्रीत 'करोडपती' होऊन तो IPL स्टार कसा बनला?
5
महाराष्ट्राचे AI धोरण जाहीर, हरित आयोग स्थापन, लंडन येथे अध्यासन केंद्र; मंत्रिमंडळाचे ७ मोठे निर्णय
6
महाराष्ट्राचे कृत्रिम बुद्धिमत्ता धोरण नेमके आहे तरी काय? AI मुळे किती नोकऱ्या मिळणार? वाचा
7
भ्रष्टाचाराची तक्रार केली, ग्राम प्रमुखाला जेव्हा कळलं तेव्हा झाला 'मोठ्ठा कांड'! काय घडलं?
8
Travel Tips: फिरण्याची आवड आहे पण खिशाला परवडत नाही? जगभ्रमंतीची 'अशी' फिटवा हौस 
9
Sandeepa Virk : "दिग्दर्शक रात्री खोलीत शिरला, केली घाणेरडी मागणी"; अभिनेत्रीने सांगितला धक्कादायक अनुभव
10
IMDb Play Trick: सावधान! IMDb वर मोफत चित्रपट पाहण्याचा 'हा' जुगाड पडू शकतो महागात!
11
"दहशतवादाला ना धर्म असतो, ना कोणता देश"; राजनाथ सिंहांनी पाकिस्तानला क्लिन चिट दिली? काँग्रेस आक्रमक
12
विराटच्या खांद्याला खांदा लावून वर्ल्डकप जिंकला, आता IPL 2026 मध्ये करतोय पंचगिरी, कोण आहे 'हा' खेळाडू?
13
Top Marathi News LIVE Updates: 'मविआ'कडून अंबादास दानवे विधान परिषदेचे उमेदवार- आदित्य ठाकरे
14
३३ व्या वाढदिवसाचा भयंकर स्टंट! गोरेगावमध्ये पेट्रोल ओतून रस्ता पेटवला; रील स्टारला पोलिसांनी ठोकल्या बेड्या
15
१ महिन्यात २ अंगारक योग: संकष्ट-विनायक चतुर्थी ठरेल खास, गणपती बाप्पा शुभच करेल; काय करावे?
16
"संजय राऊत, अशी मुक्ताफळं उधळताना तुम्हाला लाज वाटली नाही का..?"; भाजप नेत्याचा खरमरीत सवाल
17
सूर्य कोपला, महाराष्ट्र तापला! पारा ४५ अंशांच्या पार; 'या' तारखेला राज्यात पावसाची शक्यता, हवामान विभागाचा अंदाज
18
नवरदेव झिंगत डुलत आला, कारमधून उतरताना लटपटला, संतप्त वधूने तिथेच लग्न मोडले
19
आलिशान गाडी अन् ५५ लाख, 'मॅडम कलेक्टर'चा पर्दाफाश; नोकरीच्या नावाखाली तरुणांना फसवलं
20
Watermelon Price: मुंबईतील 'त्या' घटनेनंतर कलिंगडाचे दर कोसळले, आता किती रुपयांना मिळतंय?
Daily Top 2Weekly Top 5

जीवघेणा कॅन्सर कायमचा संपणार! शास्त्रज्ञांनी क्रांतीकारी mRNA लस केली विकसित

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: July 19, 2025 09:18 IST

शास्त्रज्ञांनी एक क्रांतिकारी mRNA  ही लस विकसित केली आहे. ही लस फ्लोरिडा विद्यापीठातील शास्त्रज्ञांनी प्रायोगिक mRNA लस विकसित केली आहे.

कॅन्सर रुग्णांसाठी एक महत्वाची बातमी आहे. कॅन्सर आता कायमचा संपणार आहे. शास्त्रज्ञांनी एक क्रांतिकारी mRNA  ही लस विकसित केली आहे. ही लस फ्लोरिडा विद्यापीठातील शास्त्रज्ञांनी प्रायोगिक mRNA लस विकसित केली आहे. ही ट्यूमर विरुद्ध शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवते. नेचर बायोमेडिकल इंजिनिअरिंगमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासानुसार, ही लस, इम्यून चेकपॉईंट इनहिबिटरसारख्या मानक इम्युनोथेरपी औषधांसह एकत्रित केल्यावर, उंदरांमध्ये मजबूत अँटी-ट्यूमर प्रभाव दर्शवते. 

या लसीचे वैशिष्ट्य म्हणजे ते विशिष्ट ट्यूमर प्रथिनांना लक्ष्य करत नाही, परंतु विषाणूशी लढण्यासारख्या परिस्थितीत रोगप्रतिकारक शक्ती सक्रिय करते.

ट्यूमरमधील PD-L1 प्रथिनाची अभिव्यक्ती वाढवून हा परिणाम साध्य झाला. यामुळे उपचारांसाठी ट्यूमरची संवेदनशीलता वाढते. प्रमुख संशोधक डॉ. एलियास सायूर, UF हेल्थ येथील बालरोग ऑन्कोलॉजिस्ट, यांनी एका प्रेस रिलीजमध्ये म्हटले आहे की, "या शोधामुळे कर्करोगावर उपचार करण्याचा एक नवीन मार्ग मिळू शकतो जो केवळ शस्त्रक्रिया, रेडिएशन किंवा केमोथेरपीवर अवलंबून नाही." 

"हा पेपर एक अनपेक्षित आणि रोमांचक निरीक्षण दर्शवितो की, एक विशिष्ट नसलेली mRNA लस देखील ट्यूमर-विशिष्ट परिणाम निर्माण करू शकते, असं डॉ.सायूर म्हणाले.

सार्वत्रिक लसीची शक्यता

"हा अभ्यास तिसरा उदयोन्मुख दृष्टिकोन सुचवतो. कर्करोगाला विशेषतः लक्ष्य न करता, परंतु मजबूत रोगप्रतिकारक प्रतिसाद निर्माण करणारी लस कर्करोगाविरुद्ध प्रभावी प्रतिसाद निर्माण करू शकते, असं आम्हाला दिसून आले. कर्करोगाच्या रुग्णांसाठी, कदाचित सामान्य कर्करोग लस म्हणून, हे व्यापकपणे उपयुक्त ठरू शकते, असं अभ्यासाचे सह-लेखक डॉ. डुएन मिशेल म्हणाले.

डॉ.सायूर यांच्या टीमने आठ वर्षांपासून लिपिड नॅनोपार्टिकल्स आणि एमआरएनए वापरून कर्करोगविरोधी लसींवर काम केले आहे. गेल्या वर्षी, त्यांच्या प्रयोगशाळेत ग्लिओब्लास्टोमा, एक आक्रमक ब्रेन ट्यूमर, विरुद्ध एमआरएनए लसीची पहिली मानवी क्लिनिकल चाचणी घेण्यात आली. यामध्ये रुग्णाच्या ट्यूमर पेशींपासून बनवलेल्या लसीने मजबूत रोगप्रतिकारक प्रतिसाद दिला. या नवीन अभ्यासात, टीमने सामान्यीकृत एमआरएनए लसीची चाचणी केली. ही कोविड-19 लसीसारख्याच तंत्रज्ञानावर आधारित आहे. पण विशिष्ट कर्करोग पेशींना लक्ष्य करत नाही.

टॅग्स :cancerकर्करोग