अमेरिकन संरक्षण रणनीतीकार आणि परराष्ट्र धोरण तज्ज्ञ अॅश्ले जे. टेलिस यांना चीनसाठी हेरगिरी केल्याच्या आरोपाखाली अमेरिकेत अटक करण्यात आली आहे. त्यांच्याकडे बेकायदेशीरपणे गोपनीय कागदपत्रे आहेत, असा आरोप अमेरिकन अधिकाऱ्यांनी केला आहे. त्यांनी या आधी अनेक वेळा चिनी अधिकाऱ्यांची भेट घेतल्याचाही आरोप आहे.
१५ मिनिटांत पाकने गुडघे टेकले, अफगाणिस्तानसमोर सपशेल शरणागती, शस्त्रे सोडून सैनिक पळाले!
६४ वर्षीय टेलिस यांच्याकडे बेकायदेशीरपणे अमेरिकन संरक्षण माहिती होती, यामध्ये १,००० हून अधिक पानांचे अति-गुप्त कागदपत्रांचा समावेश होता. अमेरिकन तपासकर्त्यांनी व्हर्जिनियातील व्हिएन्ना येथील त्यांच्या घरातून ही कागदपत्रे जप्त केल्याचे वृत्त आहे.
टेलिस यांना आठवड्याच्या शेवटी अटक करण्यात आली आणि सोमवारी त्यांच्यावर औपचारिक आरोप ठेवण्यात आला. जर दोषी आढळले तर अॅश्ले जे. टेलिस यांना जास्तीत जास्त १० वर्षांची शिक्षा आणि २५०,००० डॉलर्सपर्यंत दंड होऊ शकतो. त्यांना १०० डॉलर्सची विशेष फी आणि मालमत्ता जप्तीची देखील शिक्षा होऊ शकते.
टेलिस यांना युनायटेड स्टेट्स सेन्टेन्सिंग गाइडलाइन्स आणि इतर कायदेशीर तरतुदींनुसार संघीय न्यायाधीश शिक्षा ठोठावतील.
"आम्ही अमेरिकन जनतेच्या सुरक्षेचे संरक्षण करण्यावर पूर्णपणे लक्ष केंद्रित केले आहे, सर्व परदेशी आणि देशांतर्गत धोक्यांपासून," असे अमेरिकन अॅटर्नी लिंडसे हॅलिगन म्हणाले. "या प्रकरणातील आरोप आमच्या नागरिकांच्या सुरक्षिततेसाठी आणि सुरक्षेसाठी गंभीर धोका निर्माण करतात. या प्रकरणातील तथ्ये आणि कायदा स्पष्ट आहे आणि न्याय मिळावा यासाठी आम्ही संपूर्ण प्रक्रियेचे पालन करू, असेही ते म्हणाले.
अॅश्ले जे. टेलिस कोण आहेत?
मुंबईत जन्मलेले टेलिस हे वॉशिंग्टनस्थित थिंक टँक कार्नेगी एंडोमेंट फॉर इंटरनॅशनल पीसमध्ये वरिष्ठ फेलो आहेत. भारत आणि दक्षिण आशियावरील तज्ज्ञ असलेले ते २००१ पासून डेमोक्रॅटिक आणि रिपब्लिकन प्रशासनात अमेरिकन परराष्ट्र खात्यात सल्लागार म्हणून काम करत आहेत. त्यांच्याकडे टॉप सीक्रेट सिक्युरिटी क्लिअरन्स आहे, यामुळे त्यांना अत्यंत संवेदनशील आणि वर्गीकृत माहिती मिळू शकते.
टेलिस यांनी मुंबईतील सेंट झेवियर्स कॉलेजमधून बॅचलर पदवी आणि मुंबई विद्यापीठातून पदव्युत्तर पदवी मिळवली. त्यानंतर त्यांनी शिकागो विद्यापीठातून राज्यशास्त्रात पीएचडी पूर्ण केली.