पाकिस्तान भारतविरोधी कारवायांसाठी बांगलादेशचा वापर शस्त्र म्हणून करत असल्याची माहिती समोर आली आहे. पाकिस्तानच्या गुप्तचर संस्थेचे (ISI) माजी पाकिस्तानी लष्करी कमांडोसह, हे अधिकारी बांगलादेशच्या बंदरबन, ब्राह्मणबारिया आणि सिल्हेट जिल्ह्यांमधील छावण्यांमध्ये १२५ हून अधिक लोकांना दहशतवादी प्रशिक्षण देत असल्याची माहिती अहवालातून समोर आले आहे.
यामध्ये ५० हून अधिक रोहिंग्या तरुण आणि अन्सारुल्ला बांगला टीम आणि हिज्बुत-तहरीर या दहशतवादी संघटनांचे कार्यकर्ते यांचा समावेश आहे. प्रशिक्षणात सुधारित स्फोटके बनवणे, गनिमी कावा आणि घुसखोरी यांचा समावेश आहे. भारताच्या ईशान्य सीमेवरील कुंपण नसलेल्या भागांजवळ जाणूनबुजून छावण्या उभारल्या जात आहे.
India- Israel: भारत-इस्रायल मैत्री गतिमान होणार, पंतप्रधान नेतान्याहू भारतात येणार!
पाकिस्तानच्या हायब्रिड युद्ध रणनीतीमध्ये बांगलादेश एक प्रमुख खेळाडू म्हणून उदयास येत आहे. आयएसआय बांगलादेशच्या भूमीवर ड्रग्ज तस्करी नेटवर्क आणि दहशतवादी छावण्या स्थापन करत आहे, अंडरवर्ल्ड दाऊद इब्राहिमच्या डी-कंपनीशी असलेल्या संबंधांचा फायदा घेत आहे.
२०२४ मध्ये ढाक्यातील राजकीय उलथापालथी आणि मुहम्मद युनूस यांच्या नेतृत्वाखालील अंतरिम सरकार स्थापन झाल्यानंतर, इस्लामाबादने भारताला अस्थिर करण्यासाठी आणि जागतिक जिहादी प्रॉक्सींना निधी देण्यासाठी बांगलादेशचा वापर करण्याचे प्रयत्न तीव्र केले आहेत.
दाऊद कराचीमध्येच आहे
भारताच्या कारवाईमुळे पारंपारिक औषधांच्या निर्यातीवर मर्यादा आल्याने सिंडिकेट बांगलादेशी जहाजांमधून अफगाण हेरॉइन, मेथाम्फेटामाइन आणि सिंथेटिक ड्रग्ज पाठवते.
मिळालेल्या माहितीनुसार, मुहम्मद युनूस यांच्या नेतृत्वाखालील अंतरिम बांगलादेश सरकारच्या काळात धोरणात्मक बदलांमुळे तस्करीला चालना मिळाली आहे. सप्टेंबर २०२४ मध्ये पाकिस्तानी वस्तूंना अनिवार्य तपासणीतून सूट आणि डिसेंबर २०२४ मध्ये पाकिस्तानी नागरिकांसाठी सुरक्षा मंजुरी शिथिल केल्याने तस्करीचे मार्ग मोकळे झाले आहेत.
डी-कंपनीचा व्यवसाय बांगलादेशातून
डी-कंपनी बांगलादेशातील चितगाव आणि कॉक्स बाजार येथे लॉजिस्टिक्स हब स्थापन करत आहे, रिअल इस्टेट आणि हवाला नेटवर्कद्वारे निधी हस्तांतरित करत आहे आणि म्यानमारच्या ड्रग्ज सिंडिकेटशी संबंध प्रस्थापित करत आहे.
Web Summary : Pakistan is allegedly using Bangladesh for anti-India operations, with ISI training over 125 individuals, including Rohingyas, in terror camps. Training covers explosives, guerilla warfare, and infiltration near India's northeastern border. D-Company expands operations via Bangladesh, aided by policy changes.
Web Summary : पाकिस्तान कथित तौर पर भारत विरोधी गतिविधियों के लिए बांग्लादेश का उपयोग कर रहा है, आईएसआई रोहिंग्याओं सहित 125 से अधिक लोगों को आतंकी शिविरों में प्रशिक्षण दे रहा है। प्रशिक्षण में विस्फोटक, छापामार युद्ध और भारत की पूर्वोत्तर सीमा के पास घुसपैठ शामिल है। डी-कंपनी बांग्लादेश के माध्यम से संचालन का विस्तार कर रही है, नीतिगत बदलावों से सहायता प्राप्त है।