शहरं
Join us  
Trending Stories
1
बांगलादेशमध्ये हिंदूंवर होत असलेल्या अत्याचारावरून मुंबईपासून दिल्लीपर्यंत संताप, तीव्र आंदोलने
2
‘उद्धवसेनेसाठी मुंबई सोन्याची अंडी देणारी कोंबडी’,एकनाथ शिंदे यांची टीका  
3
कणकवलीचे नगराध्यक्ष संदेश पारकर यांनी घेतली एकनाथ शिंदेंची भेट, शिंदेसेनेत प्रवेश करणार? चर्चांना उधाण
4
अवजड ट्रक नियंत्रण सुटून कारवर उलटला, भीषण अपघातात पाच जणांचा मृत्यू 
5
पाकिस्तानला 'लॉटरी' लागली... १,३५,००,००,००,०००च्या बोलीवर PIA एअरलाईन्सचा सौदा पक्का !
6
IND W vs SL W : गोलंदाजीत शर्मा; फलंदाजीत वर्मा! दुसऱ्या टी-२० सामन्यातही लंकेसमोर टीम इंडियाचा डंका!
7
'भारताच्या दोन्ही शत्रूंकडे न्यूक्लिअर वेपन', CDS अनिल चौहान यांचे भविष्यातील युद्धाबाबत मोठे वक्तव्य
8
खरंच दारूच्या नशेत बेधुंद होते इंग्लंड क्रिकेटपटू? ECB नं चौकशीची तयारी दाखवली, पण...
9
ठाकरे बंधूंच्या युतीचा मुहुर्त ठरला, बुधवारी होणार घोषणा, अधिकृत कार्यक्रम पत्रिका समोर
10
उल्हासनगर: शिंदेसेनेत 'जुने विरुद्ध नवे' संघर्ष; तरुणांना संधी देण्याची युवासेनेची मागणी
11
IND W vs SL W : 'शर्माजी की बेटी' वैष्णवीसह श्री चरणीनं घेतली श्रीलंकेच्या बॅटर्सची फिरकी!
12
चिनी शस्त्रास्त्रे विकून पाकिस्तान मिळवतोय पैसे; लिबियाशी केला ४ अब्ज डॉलर्सचा लष्करी करार
13
T20I पदार्पणात वर्ल्ड रेकॉर्ड! या पठ्ठ्यानं पहिल्याच षटकात ५ विकेट्स घेत फिरवली मॅच
14
"नरेंद्र मोदींपेक्षा देवेंद्र फडणवीस जास्त फेकाफेकी करतात’’, हर्षवर्धन सपकाळ यांची बोचरी टीका
15
Jemimah Rodrigues: मुंबईकर जेमीला DC कडून मोठं सरप्राइज! फोटोशूटला गेली आणि दिल्लीची कॅप्टन झाली!
16
ज्ञानपीठ पुरस्काराने सन्मानित साहित्यिक विनोद कुमार शुक्ल यांचे निधन, पीएम मोदींनी वाहिली श्रद्धांजली
17
लेकीला शाळेत सोडण्यासाठी आलेल्या वडिलांचा गेटवर अचानक मृत्यू; Video पाहून पाणावतील डोळे
18
गोल्डन बॉय नीरज चोप्राने सपत्निक घेतली पंतप्रधान मोदींची भेट, खास फोटो सोशल मीडियावर पोस्ट
19
मुंबईतील एवढ्या वॉर्डात मुस्लिम मतदार निर्णायक, काँग्रेस उद्धवसेनेसह 'या' पक्षांची मुस्लिम मतांवर नजर
20
फास्ट फूड बनलं सायलेंट किलर; चाऊमीन, पिझ्झा-बर्गरमुळे आतड्यांना छिद्र; १६ वर्षीय मुलीचा मृत्यू
Daily Top 2Weekly Top 5

समोर आली भारतात कोरोनाची तिसरी लाट येण्याची कारणं; सरकारच्या वैज्ञानिक सल्लागारांचा दावा

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: May 6, 2021 14:04 IST

Coronavirus third wave : विजयराघवन यांनी बुधवारी एका पत्रकार परिषदेच्या माध्यमातून कोरोनाच्या तिसऱ्या लाटेबाबत सांगितले. 

कोरोना माहामारीच्या दुसऱ्या लाटेशी भारत सामना करत आहे. दिवसेंदिवस परिस्थिती अधिकच  गंभीर होत चालली आहे.  रुग्णालयात  बेड्स खाली नाहीत, ऑक्सिजन मिळत नाहीये. संक्रमणामुळे रोज हजारो लोकांना मृत्यूचा सामना करावा लाागत आहे.  या सगळ्यात वैद्यकीय व्यवस्थेवर प्रचंड ताण आला आहे. अशात  केंद्र सरकारने याबद्दल धोक्याचा इशारा दिला आहे. सरकारचे प्रमुख वैज्ञानिक सल्लाहार के. विजयराघवन यांनी बुधवारी एका पत्रकार परिषदेच्या माध्यमातून कोरोनाच्या तिसऱ्या लाटेबाबत सांगितले. 

के. विजय राघवन म्हणाले की, ''कोरोना महामारीची तिसरी लाट देशात कधी येईल आणि ते कोणत्या पातळीवर येईल अर्थात ते किती धोकादायक असेल हे अद्याप स्पष्ट झालेले नाही. तथापि, आपण कोरोनाच्या तिसर्‍या लाटेसाठी तयार असले पाहिजे,'' असा इशारा त्यांनी दिला.

काय असू शकतात कारणं?

के. विजयराघवन म्हणाले की, ''ज्या प्रकारे देशभरात कोरोनाचा संसर्ग वाढत आहे, त्या दृष्टीने तिसरी लहर येईल असे म्हणता येईल. ते म्हणाले की कोरोनाच्या पहिल्या लहरीमध्ये विषाणूचे इतके रूपे नव्हते जितके दुसर्‍या लाटेमध्ये आहे, याचा स्पष्ट अर्थ असा आहे की कोरोनाचे नवीन रूप तीन  लाटांसाठी कारणीभूत ठरू शकतात. ते म्हणाले की विषाणूचे रूप बदलणे दुसऱ्या लाटेमागील एक मोठे कारण आहे.'' 

कोरोनाची सौम्य लक्षणं असल्यास चुकूनही करू नका CT-SCAN; एम्स संचालकांचा धोक्याचा इशारा

पुढे त्यांनी सांगितले की, ''कोरोनाच्या पहिल्या लाटेत रोगप्रतिकारक शक्तीमुळे हा संसर्ग बर्‍याच प्रमाणात कमी झाला होता, परंतु आता लोकांची प्रतिकारशक्ती कमी झाली आहे. या कारणामुळे पूर्वी ज्यांना संसर्ग झाला होता त्यांना पुन्हा संक्रमण होत आहे. कमी प्रतिकारशक्ती आणि लोकांच्या सावधगिरीचा अभाव ही दुसरी लाट येण्याचे कारण आहे. अशा परिस्थितीत असे म्हणता येईल की जर लोक अजूनही काळजी घेत नाहीत आणि निष्काळजीपणा करत राहिले तर तिसरी लाट येऊ शकते.'' भारत आणि जगभरातील शास्त्रज्ञ अशा प्रकारची २ रूपं अगोदरच ओळखण्यासाठी आणि त्यांच्याविरूद्ध प्रभावी साधने विकसित करण्यासाठी सतत कार्यरत आहेत.

अरे व्वा! टेक महिंद्रानं विकसित केलं कोरोनाचा खात्मा करणारं औषध; लवकरच पेटंट मिळणार

कोरोनाच्या लाटांना रोखण्यासाठी कोणता उपाय आहे?

एनआयटीआय आयोगाचे सदस्य डॉ. व्ही.के. पॉल यांनी या प्रश्नाच्या उत्तरात म्हटले आहे की, ''संसर्गाच्या परिस्थितीवर मात करण्यासाठी आणखी काही गोष्टी आवश्यक आहेत आणि त्या विषयांवर चर्चा होत आहे.  यापूर्वीच राज्यांना कडक मार्गदर्शक सूचना देण्यात आल्या आहेत, जेणेकरून संक्रमणाची साखळी खंडित होऊ शकेल.''

टॅग्स :corona virusकोरोना वायरस बातम्याHealthआरोग्यHealth Tipsहेल्थ टिप्सCorona vaccineकोरोनाची लसExpert Opinionतज्ज्ञांचा सल्ला