शहरं
Join us  
Trending Stories
1
PM Modi: नाशिक-सोलापूर-अक्कलकोट कॉरिडोरला मंजुरी मिळताच पंतप्रधान मोदींचं मराठीतून ट्वीट!
2
मुंबईत महायुतीचे १२ उमेदवार अर्ज माघार घेणार?; आठवलेंच्या नाराजीनाट्यानंतर मोठी घडामोड
3
डिलिव्हरी बॉयला जमिनीवर पाडून लाथा-बुक्क्यांनी तुडवलं; नागपुरातील घटनेनं नेटकरी भडकले!
4
Vladimir Putin: व्लादिमीर पुतिन यांच्या निवासस्थानावर झालेल्या ड्रोन हल्ल्याचे रशियाने दाखवले पुरावे!
5
चेटकीण असल्याच्या संशयावरून दाम्पत्याची निर्घृण हत्या, घराला लावली आग, आसाममधील धक्कादायक घटना  
6
पाकिस्तानचा 'माज' कमी होईना... पहलगाम हल्ल्याच्या मास्टरमाईंडची भारताला धमकी, काय म्हणाला?
7
प्रेमाच्या आणाभाका; अन् रक्ताची होळी ! पत्नीने प्रियकरासोबत मिळून केली पतीची हत्या; रक्ताच्या थेंबांनी उघड झाला कट
8
पत्नी करेल पतीविरुद्ध प्रचार ! पतीच्या बंडखोरीमुळे भाजपच्या माजी महापौर गेल्या माहेरी; तिकीटवाटपाचा वाद थेट घरात
9
’नातेवाईकच माझा २०० रुपयांत सौदा करायचे, घरी ग्राहक यायचे’, पीडित तरुणीने दिली हादरवणारी माहिती  
10
'ऑपरेशन सिंदूर'नंतर पहिल्यांदा पाकिस्तानी नेत्याला भेटले भारताचे परराष्ट्र मंत्री, कारण काय?
11
Sanjay Raut: "आज मध्यरात्री १२ वाजता बॉम्बस्फोट होणार!" राऊतांच्या बंगल्याबाहेरील कारवर खळबळजनक मजकूर
12
छ. संभाजीनगरात भाजपनंतर शिंदेसेनेतही 'निष्ठावंतांचा' आक्रोश; मंत्री शिरसाटांच्या घरासमोर ठिय्या!
13
छ. संभाजीनगर भाजपत अराजकता! वाद शांत करण्यास गेलेल्या कार्यकर्त्यास महिलांनी झोडपले
14
केंद्राकडून महाराष्ट्राला गिफ्ट! नववर्षाच्या पूर्वसंध्येला केंद्रीय कॅबिनेट बैठकीत मोठा निर्णय
15
रुग्णालयातून बाहेर येताच माणिकराव कोकाटेंची थेट कोर्टात हजेरी, मंत्रिपद आणि शिक्षेबाबत म्हणाले…
16
Video: बॉडीबिल्डर्सनी आधी सफाई कामगाराची उडवली खिल्ली, मग पठ्ठ्याने जे केलं ते पाहून...
17
Viral Video: ई- रिक्षा शोरूमबाहेर नेली अन् पेट्रोल टाकून पेटवून दिली; तरुणानं असं का केलं?
18
IND vs NZ : रिषभ पंतची डाळ शिजणं 'मुश्किल'च; चार संधी मिळाल्या, पण प्रत्येक वेळी अपयशाचा पाढा
19
Municipal election 2026: "कुछ कह गए, कुछ..."; निष्ठावतांच्या आक्रोशानंतर भाजपा खासदार मेधा कुलकर्णींचा संताप
20
NIA प्रमुख सदानंद दाते आता महाराष्ट्राचे नवे पोलिस महासंचालक, ३ जानेवारीला स्वीकारणार पदभार
Daily Top 2Weekly Top 5

गोरखपूरमध्ये उभारलं जातंय जागतिक दर्जाचे विज्ञान उद्यान; योगी सरकारने घेतला मोठा निर्णय

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: November 16, 2025 14:59 IST

विज्ञान उद्यानासाठी १५.८९ कोटींचा खर्च, तारांगणाच्या नूतनीकरणासाठीही ४६.८८ कोटी

योगी सरकार गोरखपूरमध्ये जागतिक दर्जाचे विज्ञान उद्यान बांधत आहे. वीर बहादूर सिंह तारांगणात स्वर्गीय महंत अवेद्यनाथ यांच्या नावाने असलेले विज्ञान उद्यान मार्च २०२६ पर्यंत पूर्ण करण्याचे नियोजन आहे. हे राज्याचे दुसरे विज्ञान उद्यान असेल. त्याच्या बांधकामासाठी १५.८९ कोटी रुपये खर्च येईल. याव्यतिरिक्त, मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांच्या मार्गदर्शनाखाली, वीर बहादूर सिंह तारांगणाचे आधुनिकीकरण देखील ४६.८८ कोटी खर्चून केले जात आहे.

मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांनी ऑक्टोबर २०२२ मध्ये तारांगणाच्या भेटीदरम्यान तारांगणाचे पुनरुज्जीवन आणि त्याच्या कॅम्पसमध्ये नॉलेज सायन्स पार्क स्थापन करण्याच्या सूचना दिल्या. मुख्यमंत्र्यांनी तेथे आंशिक सूर्यग्रहण पाहिले आणि तारांगणाला जागतिक दर्जाचे अत्याधुनिक बनवण्याचा त्यांचा मानस व्यक्त केला. त्यांच्या सूचनांनुसार, एक डीपीआर तयार करण्यात आला आणि ५ जुलै २०२४ रोजी तारांगणाच्या आधुनिकीकरणाचे काम आणि ५ मे २०२५ रोजी नॉलेज सायन्स पार्कचे बांधकाम सुरू झाले. सायन्स पार्क मार्च २०२६ पर्यंत आणि तारांगणाचे आधुनिकीकरण डिसेंबर २०२६ पर्यंत पूर्ण करण्याचे नियोजन आहे.

तारांगणाचे आधुनिकीकरण आणि त्याच्या कॅम्पसमध्ये नॉलेज सायन्स पार्कची स्थापना यामुळे विद्यार्थ्यांना ताऱ्यांच्या जगात आभासी प्रवास करता येईल, खेळकर पद्धतीने विज्ञान शिकता येईल आणि त्याचे रहस्य समजून घेता येईल. वीर बहादूर सिंग तारांगणाचे प्रभारी डॉ. महादेव पांडे यांच्या मते, आधुनिकीकरणामुळे तारांगणाचे जागतिक दर्जाच्या सुविधेत रूपांतर होत आहे. विज्ञानाशी संबंधित अनेक विशेष उपकरणे खरेदी केली जात आहेत आणि एक अँफीथिएटर बांधले जात आहे, तसेच एक 3D प्रोजेक्टर बसवला जात आहे. तारांगणात एक विशेष विज्ञान गॅलरी बांधली जात आहे. सर्वात महत्त्वाचे आकर्षण म्हणजे अ‍ॅक्टिव्हिटी लॅब. या लॅबमध्ये विद्यार्थी विविध व्यावहारिक क्रियाकलापांमध्ये सहभागी होऊन विज्ञानाच्या गुंतागुंती शिकू शकतील.

विज्ञान आणि तंत्रज्ञान मंत्र्यांकडून बांधकामाधिन विज्ञान उद्यान आणि तारांगणाची पाहणी

राज्याचे विज्ञान आणि तंत्रज्ञान मंत्री अनिल कुमार यांनी बुधवारी वीर बहादूर सिंग तारांगण आणि निर्माणाधीन विज्ञान उद्यानाच्या आधुनिकीकरणाच्या कामाची पाहणी केली. तपासणीदरम्यान, विज्ञान आणि तंत्रज्ञान मंत्र्यांनी अधिकाऱ्यांना तारांगण आधुनिक तंत्रज्ञान आणि वैज्ञानिक उपकरणांनी सुसज्ज करण्याचे निर्देश दिले जेणेकरून विद्यार्थी, संशोधक आणि सामान्य लोकांना विज्ञान आणि खगोलशास्त्राशी संबंधित माहिती सहज मिळू शकेल. सायन्स पार्कच्या बांधकामाच्या प्रगतीचा आढावा घेत, त्यांनी बांधकाम एजन्सीला कामाच्या गुणवत्तेकडे आणि वेळेवर लक्ष देण्याचे निर्देश दिले.

त्यांनी अधिकाऱ्यांना आवाहन केले की हे उद्यान अशा प्रकारे बांधले पाहिजे की ते केवळ गोरखपूरसाठीच नव्हे तर संपूर्ण पूर्वांचल प्रदेशासाठी विज्ञान शिक्षणाचे एक प्रमुख केंद्र बनेल. मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांच्या मार्गदर्शनाखाली, राज्य सरकार नवोपक्रमांना प्रोत्साहन देण्यासाठी आणि वैज्ञानिक दृष्टिकोन विकसित करण्यासाठी वचनबद्ध आहे. या दिशेने तारांगण आणि विज्ञान उद्यान महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावेल.

English
हिंदी सारांश
Web Title : Gorakhpur to Get World-Class Science Park Under Yogi Government Plan

Web Summary : Gorakhpur will soon have a world-class science park by March 2026. The Yogi government is investing ₹15.89 crore in the project and modernizing the planetarium for ₹46.88 crore, enhancing science education in the region.
टॅग्स :GorakhpurगोरखपूरUttar Pradeshउत्तर प्रदेशyogi adityanathयोगी आदित्यनाथscienceविज्ञान