शहरं
Join us  
Trending Stories
1
तालिबान-पाकिस्तानमध्ये पुन्हा युद्ध, कुर्रममध्ये टँक नष्ट, चौक्या ताब्यात, दोन टीटीपी कमांडर पाकिस्तानविरुद्ध एकत्र आले
2
राजकीय पक्षांचे दार चुकले; मतदार याद्यांचा विषय कक्षेत नाही; राजकीय प्रतिनिधींना आयोगाचे उत्तर
3
५ वर्षात ₹१७ लाखांचा रिटर्न; पैसा छापायची मशीन आहे पोस्टाची 'ही' स्कीम, बनवेल लखपती
4
सिलिंडरच्या स्फोटात भाजली, ११ दिवस मृत्यूशी झुंज; भारतीची शेवटची इच्छा वाचून पाणावतील डोळे
5
रशियाचा युक्रेनवर मोठा हल्ला, रुग्णालय आणि वीज प्रकल्पाचे मोठे नुकसान; सात जण जखमी
6
दिवाळीत वैभव लक्ष्मी योग: ९ राशींवर महाकृपा, धन-संपत्ती-लाभ; पद-पैसा-प्रतिष्ठा, यश-शुभ काळ!
7
शेअर बाजाराची ग्रीन झोनमध्ये सुरुवात, निफ्टीत ८० अंकांची तेजी; NBFC शेअर्समध्ये जोरदार तेजी
8
अग्नितांडव! बांगलादेशच्या ढाकामध्ये कपड्याच्या फॅक्ट्रीला भीषण आग; १६ कामगारांचा होरपळून मृत्यू
9
आजचे राशीभविष्य, १५ ऑक्टोबर २०२५: सरकारी कामात यश, हाती पैसा येईल; चांगली बातमी मिळेल
10
भयंकर! शाळेत चप्पल घातल्याने मुख्याध्यापिका संतापली; कानाखाली मारली, विद्यार्थिनीचा मृत्यू
11
ना शिधा, ना आनंद! भुजबळांनी ते धाडस दाखविले...
12
भारत-पाकच्या खेळाडूंमध्ये ‘हाय फाइव्ह’; हॉकी संघाने सामना संपल्यानंतर हस्तांदोलनही केले
13
मुंबई महापालिका निवडणूक मतपत्रिकेवर घेण्याची मागणी; राज, उद्धव ठाकरेंसह शरद पवारांची मागणी
14
बापरे, काय तो वेग...! बुलेट, रॉकेटचा नाही तर चांदीचा; एकाच दिवसात १५,००० ने वाढली 
15
ईडी कारवाई: वसईचे माजी आयुक्त अनिल पवार, गुप्ताची ७१ कोटींची मालमत्ता जप्त
16
पानसरे हत्या; तीन आरोपींना जामीन मंजूर; सर्वच आरोपी आता जामिनावर बाहेर
17
माओवादी चळवळीने हात टेकले; ‘भूपती’सह ६० जणांची शरणागती
18
इंधन भेसळ प्रकरणात जामीन देताना गंभीरतेने विचार गरजेचा; मुंबई उच्च न्यायालयाचे स्पष्ट मत, एकाचा जामीन फेटाळला
19
कोल्डरिफसह तीन विषारी सिरप वापरू नका, जिवाला असलेला धोका टाळा
20
धारदार शस्त्राने गळा चिरून तरुणाची हत्या; इतर मद्यपींनी पाहिले अन् तिकडे धाव घेतली...

Technology: ATM मधून पैसे काढल्यानंतर तुमचा PIN सुरक्षित राहतो का? 'अशी' घ्या काळजी!

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: August 18, 2025 13:50 IST

Technology: सध्याचा जमाना कॅशलेसचा असला तरी काही ठिकाणी रोख व्यवहार करावे लागतात, अशावेळी बँकेऐवजी ATM वापरले जाते; त्याबाबत सावध राहा. 

एटीएममधून पैसे काढल्यानंतर तुम्हीही कॅन्सल बटण दाबता का? तुम्हालाही असे वाटते का, की कॅन्सल बटण दाबल्यानंतर तुमचा पासवर्ड आणि तपशील डिलीट होईल? जर हो, तर त्याचा खरंच किती फायदा होतो ते पहा. 

एटीएम सुविधा आल्यापासून, खूप कमी लोक बँकेत पैसे काढण्यासाठी जातात. कारण, एटीएममधून पैसे काढण्यासाठी तुम्हाला फक्त डेबिट कार्ड आणि पासवर्डची आवश्यकता असते. त्यानंतर, काही क्षणात पैसे हातात येतात. पैसे काढल्यानंतर, काही लोक पावती घेतात आणि घरी परततात. तर काही जण कॅन्सल बटण दाबून मग एटीएममधून बाहेर पडतात. 

एटीएम मशीनमधून कॅश रक्कम काढण्यासाठी अनेकदा रांग लागते. आपल्या पाठोपाठ दुसरा कोणी येईल आणि आपण फीड केलेल्या माहितीचा गैरवापर करेल या भीतीने अनेक जण कॅन्सल बटण दाबतात. तसे केल्याने आपली माहिती रद्द होईल आणि फसवणुकीचे प्रमाण कमी होईल असे अनेकांना वाटते, पण त्यात काहीच तथ्य नाही!

भारत सरकारची एजन्सी असलेल्या प्रेस इन्फॉर्मेशन ब्युरोने व्हायरल व्हिडिओबद्दल सत्य सांगितले. पीआयबीने म्हटले आहे की, कॅन्सल बटण दाबल्याने पिन चोरी होण्यास मदत होत नाही. तसेच, व्यवहार केल्यानंतर मशीनमधील बँकिंग तपशील आपोआप हटवले जातात, अशा परिस्थितीत कॅन्सल बटणाची भूमिका नसते. तरी कोणती सावधगिरी बाळगावी?

एटीएम वापरण्यापूर्वी कोणत्या गोष्टी लक्षात ठेवाव्यात?

कीपॅड झाकून पिन नंबर घाला:

एटीएम वापरताना, तुम्ही तुमचा पिन किंवा पासवर्ड नेहमी हाताचा आडोसा घेऊन टाकला पाहिजे. अशा परिस्थितीत, जर कोणताही छुपा कॅमेरा तुमचे रेकॉर्डिंग करत असेल तर तो ते पाहू शकणार नाही. तसेच, तुमच्या आजू बाजूला आणि मागे उभा असलेला कोणीही पिन पाहू शकणार नाही.

मशीन तपासा: 

जेव्हा तुम्ही एटीएममधून पैसे काढायला जाता, तेव्हा त्याचा कार्ड स्लॉट आणि कीपॅड नीट पहा. जर कार्ड स्लॉट विचित्र, सैल किंवा असामान्य दिसत असेल तर तुम्ही त्या एटीएमचा वापर टाळा.

बँकेचा एसएमएस तपासा: 

एटीएम वापरल्यानंतर, रद्द करा बटण दाबण्यावर लक्ष केंद्रित करू नका, तर सुरक्षित व्यवहारांवर लक्ष केंद्रित करा. यासाठी, पैसे काढल्यानंतर, बँकेचा एसएमएस तात्काळ येतो, तो नक्कीच तपासा. याशिवाय, नेहमी बँकेचा एसएमएस सक्रिय ठेवा आणि कोणताही संशयास्पद व्यवहार झाल्यानंतर ताबडतोब बँकेशी संपर्क साधा.

टॅग्स :technologyतंत्रज्ञानcyber crimeसायबर क्राइमatmएटीएमbankबँक