शहरं
Join us  
Trending Stories
1
"युद्ध थांबवलं नाही तर…’’, भारत-पाकिस्तानमधील संघर्षाचा उल्लेख करत डोनाल्ड ट्रम्प यांचा थायलंड कंबोडियाला इशारा
2
"...मग आम्हाला जगभर कशाला पाठवलं?"; IND vs PAK क्रिकेट शेड्युलवर संतापल्या प्रियंका चतुर्वेदी
3
मुंबई-पुणे महामार्गावर भीषण अपघात! कंटेनरचे ब्रेक फेल, अनेक वाहने एकमेकांवर धडकली...
4
IND vs ENG 4th Test Day 4 Stumps : साडे चार तासांत ३७३ चेंडूंचा सामना; KL राहुल-गिल जोडी जमली; पण लढाई अजून नाही संपली!
5
"जर 6 महिन्यांत मर्सिडीज अथवा बीएमडब्ल्यू हवी असेल तर..." सरन्यायाधीश गवई यांचा नव्या वकीलांना सल्ला
6
Asia Cup 2025: 'असं' झालं तर तब्बल तीन वेळा रंगणार IND vs PAK क्रिकेट सामना, जाणून घ्या
7
Shubman Gill Record : गिलनं साधला मोठा डाव! इंग्लंडच्या मैदानात पाक दिग्गजाला 'धोबीपछाड'
8
तेव्हा लोक म्हणाले होते जणू दुसरी ऐश्वर्याच, सलमान खानची ही हिरोईन आता दिसते अशी 
9
एलियन्सचं रहस्यमय अंतराळ यान नोव्हेंबरमध्ये करणार पृथ्वीवर हल्ला, शास्त्रज्ञांना धक्कादायक दावा
10
नवरा बायकोमध्ये तुफान भांडण, पतीच्या डोक्यात घातला हातोडा, हत्येनंतर दार लावलं अन्...
11
Video: बंगळुरूच्या महिला प्रोफेसरचा मराठमोळ्या 'वाजले की बारा' लावणीवर भन्नाट डान्स
12
"आम्ही खूप दुःखी..."; दिराने वहिनीला कुंकू लावलं अन् धबधब्यात घेतली उडी, प्रेमाचा भयंकर शेवट
13
IND vs ENG : जसप्रीत बुमराहचं 'शतक'; मँचेस्टर कसोटीतील न पटण्याजोगी गोष्ट
14
Asia Cup 2025 चे वेळापत्रक जाहीर! भारत पाकिस्तान पुन्हा एकाच गटात, 'या' दिवशी सामना
15
१४,२९८ पुरुषांना 'लाडकी बहीण'चा लाभ; अजित पवार म्हणाले, 'वसूल करणार, नाही दिले तर...'
16
"सरकार ही निरुपयोगी यंत्रणा, चालत्या गाडीला पंक्चर करण्याचं काम..."; नितीन गडकरींनी सुनावलं
17
बिहार निवडणुकीसाठी काँग्रेसची मोर्चेबांधणी, महाराष्ट्रातील या महिला खासदाराकडे सोपवली मोठी जबाबदारी
18
"बंदुकीच्या धाकाने बांगलादेशात ढकलले जातेय...!" बांगली भाषिक मुस्लिमांवरील कारवाईवरून ओवेसी भडकले
19
IND vs ENG : यशस्वीच्या पदरी लाजिरवाणा 'भोपळा'! साई आला अन् तोही फक्त 'दर्शन' देऊन गेला
20
"राहुल गांधींच्या नशिबात कायम माफी मागणे लिहीले आहे"; केंद्रीय कृषीमंत्र्यांनी काँग्रेसला घेरलं, "१० वर्षांनी पुन्हा..."

सरकारी जागेतील अतिक्रमण भोवले; सरपंच, उपसरपंचपद गमावले; किरपेप्रकरणी सातारा जिल्हाधिकाऱ्यांचा निकाल

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: June 10, 2025 12:50 IST

किरपे हे गाव १९६७ सालच्या भूकंपानंतर कोयना नदी काठावरून उठवून नदीपासून सुमारे २ किलोमीटर अंतरावर डोंगरालगत वसवले आहे

कऱ्हाड : किरपे येथील सरपंच प्रज्ञा देवकर, उपसरपंच विजय देवकर व सदस्य नरेंद्र कांबळे यांनी सरकारी जागेत अतिक्रमण करून घरे बांधल्याची तक्रार गावातीलच सामाजिक कार्यकर्ते उत्तम लोहार यांनी केली होती. या तक्रारीचा निकाल नुकताच लागला असून जिल्हाधिकारी संतोष पाटील यांनी या तिघांना अपात्र ठरवले आहे.किरपे येथील ग्रामपंचायत निवडणूक डिसेंबर २०२० मध्ये झाली. ग्रामपंचायतीवर काँग्रेसची सत्ता आली. प्रज्ञा देवकर सरपंच तर विजय देवकर उपसरपंच झाले. मात्र, त्यानंतर सरपंच, उपसरपंच व एका सदस्याने शासकीय जागेत अतिक्रमण करून तेथे घर बांधले असल्याची तक्रार उत्तम लोहार यांनी जिल्हाधिकाऱ्यांकडे केली होती.जिल्हाधिकाऱ्यांनी तक्रारीची दखल घेतली. त्यानंतर याप्रकरणी सुनावणीच्या तारखा पडत गेल्या. दोन्ही बाजूंच्या वकिलांनी युक्तिवाद मांडला. मात्र, युक्तिवाद पूर्ण झाल्यानंतर जिल्हाधिकारी संतोष पाटील यांनी सरपंच, उपसरपंच व एक सदस्य यांना अपात्र ठरविल्याचा निकाल नुकताच दिला आहे. त्यामुळे काँग्रेस कार्यकर्त्यांना हा एक धक्का मानला जात आहे.किरपे हे गाव १९६७ सालच्या भूकंपानंतर कोयना नदी काठावरून उठवून नदीपासून सुमारे २ किलोमीटर अंतरावर डोंगरालगत वसवले आहे. गावाचे पुनर्वसन करताना शासनामार्फत वन विभागातील व गावातील शेतकऱ्यांकडून जमीन खरेदी करून लोकांचे पुनर्वसन केले आहे. त्यावेळी शासनाने प्रत्येकास भूखंड मंजूर केलेला होता.संबंधित भूखंड रहिवासाकरिता व जनावरे बांधण्याकरिता अपुरे पडू लागल्याने ग्रामस्थांनी ग्रामपंचायतीस विनंती करून राहिलेले भूखंड भाडेपट्टा तत्त्वावर घेतले. काही वर्षांनी ग्रामस्थांनी तेथे बांधकामे केली. ज्या व्यक्तीने शासकीय जमिनीवर किंवा सार्वजनिक मालमत्तेवर अतिक्रमण केले आहे अशी व्यक्ती ग्रामपंचायत सदस्य असणार नाही असे ग्रामपंचायत अधिनियमात नमूद आहे. त्याआधारे सरपंच, उपसरपंच व सदस्यांना अपात्र ठरविण्यात आले आहे.

खरंतर निवडणूक झाल्यानंतर लगेचच शासकीय जागेवर अतिक्रमण केले असलेल्या सरपंच, उपसरपंच व सदस्या विरोधात मी तक्रार केली होती. यासाठी तीन ते चार वर्षे आमची लढाई सुरू होती. उशिरा का होईना पण न्याय मिळाला याचे समाधान वाटते. - उत्तम लोहार, सामाजिक कार्यकर्ते

टॅग्स :Satara areaसातारा परिसरcollectorजिल्हाधिकारीsarpanchसरपंच