शहरं
Join us  
Trending Stories
1
विशेष लेख: मृताच्या टाळूवरचे लोणी खाणाऱ्यांना अद्दल घडवा!
2
RCB vs CSK : रॉयल चॅलेंजर्स बंगळुरुचा विजयी सिलसिला कायम! चेन्नई सुपर किंग्सची पराभवाची हॅटट्रिक
3
Akash More: आधी अजित पवारांविरोधात, आता सुनेत्रा पवारांविरोधात रिंगणात, कोण आहेत काँग्रेसचे उमेदवार मोरे?
4
आता गोदामातून सिलेंडर विक्री बंद, नियम मोडणाऱ्यांवर कारवाई होणार; दिल्ली सरकारचा निर्णय
5
Baramati by Election 2026: सुनेत्रा पवारांविरोधात आकाश मोरेंना उतरवले रिंगणात, काँग्रेसने केली घोषणा
6
Bhuvneshwar Kumar Record : 'स्विंगचा किंग' भुवीनं 'द्विशतका'सह रचला इतिहास; असा पराक्रम करणारा ठरला पहिला
7
Amravati: भाजप सरकारविरोधी कांदबरी 'ते पन्नास दिवस' विद्यापीठाच्या अभ्यासक्रमातून हटवली
8
Jaish-e-Mohammed Aerrorists Arrested : दिल्ली हादरवण्याचा 'टॉय कार' कट उधळला! जैश-ए-मोहम्मदच्या दोन दहशतवाद्यांना अटक
9
RCB vs CSK: एक नो बॉल अन् ४२ धावा! Tim David ची हवा; AB de Villiers च्या विक्रमाशी बरोबरी
10
Ashok Kharat Case : "सीडीआर लीकची चौकशी होणार,'ईडी'चा फास आवळणार"; अशोक खरात प्रकरणावर मुख्यमंत्री फडणवीसांचे स्पष्ट संकेत
11
पत्नीचा खून करून ‘गॅलरीतून पडली’चा बनाव; बिबवेवाडीतील हत्याकांड उघड
12
SRH vs LSG : काव्या मारनसोबत स्माईल; सामना संपताच डोळ्यांत तरळले आनंदाश्रू, संजीव गोयंका यांची रिॲक्शन व्हायरल
13
"आतापर्यंत जे झालं नाही, ते आता मंगळवारी होईल"; डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या तोंडी शिव्या, सर्वात मोठ्या हल्ल्याची इराणला धमकी
14
बंगालमध्ये परिवर्तनाची लाट; निवडणुकांनंतर TMC च्या पापांचा हिशोब घेतला जाईल...पीएम मोदींचा हल्लाबोल
15
होर्मुझ ठप्प तरीही नो टेन्शन! सरकारचा 'थार प्लॅन' करतोय काम; भारतात दररोज विक्रमी तेल उत्पादन
16
सर्व पक्षांनी सुनेत्रा पवारांना पाठिंबा देत निवडणूक बिनविरोध करावी; उपमुख्यमंत्री शिंदेंचे आवाहन
17
SRH vs LSG : रिषभची 'पंतगिरी'! सनरायझर्सला घरच्या मैदानात पराभूत करत लखनौनं फोडला विजयाचा नारळ
18
जगातून कम्युनिस्ट अन् देशातून काँग्रेस हद्दपार..; गृहमंत्री अमित शाहांची जोरदार टीका
19
नेपाळमध्ये इंधनाचा हाहाकार! आठवड्यातून २ दिवस सुट्टी जाहीर; युद्धामुळे पुरवठा साखळी विस्कळीत!
20
Suzuki Burgman: डिझाईनपासून ते फीचर्सपर्यंत; लोकप्रिय स्कूटर सुझुकी बर्गमॅनमध्ये अनेक बदल, जाणून घ्या किंमत!
Daily Top 2Weekly Top 5

बेकायदा मंदिरांमुळे बेलापूर टेकडी धोक्यात

By नारायण जाधव | Updated: March 5, 2024 17:32 IST

पर्यावरण कार्यकर्ते, रहिवाशांची  अतिक्रमणाविरोधात तक्रार

नारायण जाधव, लोकमत न्यूज नेटवर्क , नवी मुंबई: बेलापूर टेकडीवर पर्यावरणाच्या नियमांचे उल्लंघन करून उभ्या राहिलेल्या अनधिकृत मंदिरांच्या मालिकेविरोधात रहिवासी आणि कार्यकर्ते उभे आहेत.

नॅटकनेक्ट फाऊंडेशनने हा मुद्दा सिडकोचे सह व्यवस्थापकीय संचालक कैलाश शिंदे यांच्याकडे उचलून धरला असून त्यांनी मुख्य दक्षता अधिकारी सुरेश मेंगडे यांना याकडे लक्ष देण्यास सांगितले आहे. “बेकायदेशीरपणा व्यतिरिक्त, संरचनेचा टेकडीवर परिणाम होणे बंधनकारक आहे आणि त्यामुळे भूस्खलन होऊ शकते,” असे नॅटकनेक्टचे संचालक बी एन कुमार म्हणाले, “आमचा मंदिरांच्या विरोधात काहीही नाही आणि धार्मिक गट कायदेशीर भूखंड आणि मंदिर साठीसंपर्क साधू शकतात.”

जे फक्त एक किंवा दोन मंदिरांपासून सुरू झाले, आता या ठिकाणी 20 पेक्षा जास्त बांधकामांची साखळी आहे, असे स्थानिक रहिवाशांनी सांगितले.2016 मध्ये भूस्खलन होऊनही सिडकोने टेकडी कापण्याकडे दुर्लक्ष केल्याचे कल्पतरू सोसायटीतील रहिवाशांनी सांगितले. अतिक्रमण आणि मोठ्या ध्वनिप्रदूषणाने बाधित असलेल्या कल्पतरू सोसायटीचे तत्कालीन सचिव अनेक दिवसांपासून सिडकोशी पत्रव्यवहार करत आहेत.  “आमच्या प्रयत्नांनंतरही आम्हाला फारसे परिणाम दिसत नाहीत,” असे कार्यकर्त्या अदिती लाहिरी म्हणाल्या.

"मे 2012 मध्येच, कल्पतरू सीएचएसच्या तत्कालीन सचिवांनी कल्पतरूच्या पाठीमागील टेकड्यांचे सपाटीकरण करण्याबाबत संबंधित वॉर्ड अधिका-यांना पत्र लिहिले होते,"

 दहा एकरांवर एक मंदिर बांधण्यात आले असून ते छोटेसे क्षेत्र नाही, असे सिडकोला कल्पतरूने पत्रात म्हटले आहे. कार्यकर्ते कपिल कुलकर्णी म्हणाले की, धार्मिक स्थळांवर मोठ्या आवाजात संगीत वाजवले जाते ज्यामुळे परीक्षेची तयारी करणाऱ्या मुलांना आणि आजूबाजूच्या सोसायटीमध्ये राहणाऱ्या रुग्णांना त्रास होतो.  "आम्ही एका गटात पोलिसांकडे तक्रार केली आहे आणि बेलापूरचे वरिष्ठ पोलिस निरीक्षक गोरे यांनी उपद्रवांवर कारवाई करण्याचे आश्वासन दिले," असे कुलकर्णी म्हणाले.

रहिवासी आणि कार्यकर्त्यांनी पाठिंबा मिळवण्यासाठी "सेव्ह बेलापूर हिल्स" नावाचा एक मंच तयार केला आहे आणि त्यांनी गेल्या रविवारी एक बैठक घेतली, असे पर्यावरण कार्यकर्ते हिमांशू काटकर यांनी सांगितले. या अतिक्रमणांवर वेळीच कारवाई करण्यात सिडको अपयशी ठरली आहे, असा युक्तिवाद रहिवाशांनी केला. या अतिक्रमणांना आत्ताच आळा घातला नाही तर कोणत्याही प्राधिकरणाला कारवाई करणे अशक्य होईल, असे मत रहिवाशांनी मांडले.

टॅग्स :Templeमंदिरbelapur-acबेलापूर