नवी दिल्ली: देशातील राजकीय वातावरण आता विधानसभा निवडणुकांच्या निमित्ताने पुन्हा एकदा तापणार आहे. निवडणूक आयोगाने पश्चिम बंगाल, आसाम, केरळ, तामिळनाडू आणि पुडुचेरी या पाच राज्यांमधील विधानसभा निवडणुकांची तयारी अंतिम टप्प्यात आणली आहे. सूत्रांकडून मिळालेल्या माहितीनुसार, मार्च २०२६ च्या पहिल्या आठवड्यात या राज्यांच्या निवडणूक तारखांची अधिकृत घोषणा होऊ शकते.
निवडणूक आयोगाच्या हालचालींवरून असे संकेत मिळत आहेत की, १५ फेब्रुवारीनंतर आयोगाची पथके या राज्यांचा दौरा सुरू करतील. मतदार यादीच्या पुनरीक्षणाचे काम सध्या युद्धपातळीवर सुरू असून, विविध राज्यांच्या अंतिम मतदार याद्या खालीलप्रमाणे प्रसिद्ध केल्या जातील:
आसाम: १० फेब्रुवारी
बंगाल, केरळ, पुडुचेरी: १४ फेब्रुवारी
तामिळनाडू: १७ फेब्रुवारी
या याद्या प्रसिद्ध झाल्यानंतरच प्रत्यक्ष निवडणूक कार्यक्रमाची घोषणा केली जाईल. विशेष म्हणजे, २०२१ मध्ये या राज्यांच्या निवडणुकांची घोषणा २६ फेब्रुवारीला करण्यात आली होती.
सत्तासंघर्ष आणि राजकीय महत्त्व
या पाच राज्यांपैकी पश्चिम बंगाल, तामिळनाडू आणि केरळमध्ये सध्या विरोधी पक्षांची सरकारे आहेत, तर आसाम आणि पुडुचेरीमध्ये एनडीएची (NDA) सत्ता आहे. त्यामुळे ही निवडणूक आगामी राष्ट्रीय राजकारणाच्या दृष्टीने अत्यंत महत्त्वाची मानली जात आहे.
इतर राज्यांमध्येही तयारी सुरू
निवडणूक आयोगाने केवळ या पाच राज्यांवरच लक्ष केंद्रित केले नसून, महाराष्ट्र, झारखंड, पंजाब, हिमाचल प्रदेश आणि जम्मू-काश्मीरसह इतर १२ राज्यांमध्येही 'विशेष सघन पुनरीक्षण' (SIR) मोहीम राबवण्याची तयारी सुरू केली आहे. याचे काम मे २०२६ अखेरपर्यंत पूर्ण करण्याचे लक्ष्य ठेवण्यात आले आहे.
Web Summary : Election Commission gears up for polls in West Bengal, Assam, Kerala, Tamil Nadu, and Puducherry, likely announcing dates in early March. Voter list revisions are underway. Similar preparations are starting in Maharashtra and 11 other states.
Web Summary : पश्चिम बंगाल, असम, केरल, तमिलनाडु और पुडुचेरी में चुनाव आयोग चुनावों की तैयारी कर रहा है, मार्च के शुरुआत में तारीखों की घोषणा होने की संभावना है। मतदाता सूची संशोधन जारी है। महाराष्ट्र और 11 अन्य राज्यों में भी तैयारी शुरू।