शहरं
Join us  
Trending Stories
1
भाजपकडून महाराष्ट्रातील सर्व जिल्ह्याचे निवडणूक प्रमुख ठरले; मोठ्या नेत्यांना दिली जबाबदारी, यादी केली जाहीर
2
बोगस मतदानाच्या राहुल गांधींच्या आरोपामुळे खळबळ, तपासात १४ मतदारांनी आपण खरे असल्याचा केला दावा
3
भारतीय महिला संघाने घेतली पंतप्रधान नरेंद्र मोदींची भेट; विश्वचषक ट्रॉफीसह फोटो समोर आला
4
"एकनाथ शिंदेंना मुख्यमंत्रिपद दिलं तर ते पुन्हा परत करतात म्हणून मी...", मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांचं विधान
5
भारतीय महिला क्रिकेटचे 'अच्छे दिन'! विश्वविजेत्या लेकींच्या हस्ताक्षरानं सजलेली 'नंबर वन नमो' जर्सी
6
अंतराळात मोठी दुर्घटना टळली! चीनचे स्पेस स्टेशन स्थानक धडकले, संशोधकांचे परतणे पुढे ढकलले
7
तेलंगणात युध्दबंदीला आणखी सहा महिने मुदतवाढ, माओवाद्यांची घोषणा, शांतता प्रस्तावाला सरकारने प्रतिसाद दिल्याचा दावा
8
आता महाराष्ट्रात इंटरनेट होणार सुपरफास्ट! एलॉन मस्क यांच्या 'स्टारलिंक'शी करार, ठरले भारतातील पहिले राज्य
9
नेटफ्लिक्सवरील 'मनी हाइस्ट' शो पाहिला, टोळी तयार केली; १५० कोटींची फसवणूक, दिल्लीतील धक्कादायक घटना
10
Minuteman 3: अमेरिकेने केली अण्वस्त्र मिसाईलची चाचणी, किती शक्तिशाली आहे मिनटमॅन 3? 
11
प्रियकरासोबत मिळून पतीला संपवलं, मृतदेहाचे तुकडे करून किचनमध्ये गाडले; १४ महिन्यांनी गूढ उकललं
12
धक्कादायक! गव्हाला किडे लागू नये म्हणून ठेवलेल्या गोळ्यांमुळे दोघांचा मृत्यू, तुम्ही ही चूक करु नका
13
संजय राऊतांची तब्येत बिघडली, रुग्णालयात केले दाखल; अलीकडेच प्रकृतीविषयी दिली होती माहिती
14
"विरोधकांची मोगलाई संपली, आता भगवे राज्य येणार; ३ डिसेंबरला दिवाळीपेक्षा मोठे फटाके फुटणार"
15
राहुल गांधींनी बांगलादेशात अन् असदुद्दीन ओवेसींनी पाकिस्तानात निघून जाव! हिमंता बिस्वा सरमा असं का म्हणाले?
16
"नाशिकमधील भाजप आमदाराची माजी नगरसेवकाकडूनच सुपारी", ठाकरेंच्या नेत्याच्या दाव्याने खळबळ
17
Bank Job: बँकेत नोकरी शोधताय? पीएनबी करणार तुमचं स्वप्न साकार, 'या' पदांसाठी भरती सुरू!
18
मत चोरीचा मुद्दा: प्रशांत किशोरांचा राहुल गांधींना सल्ला; म्हणाले, "त्यांनी लढले पाहिजे आणि..."
19
मतदानापूर्वीच प्रशांत किशोर यांना मोठा झटका, जन सूराजचे उमेदवार भाजपमध्ये!
20
'हे लोक चुकून आले तर बिहारमध्ये दहशत माजवतील', चिराग पासवान यांचा निशाणा कुणावर?

मणिपूरमध्ये हिंसाचार सुरुच; दोन गटांमध्ये जोरदार गोळीबार, अनेक घर अन् शाळा जाळल्या

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: July 23, 2023 09:28 IST

मणिपूरमध्ये ८० हून अधिक दिवसांपासून जातीय हिंसाचार सुरू आहे.

मणिपूरमधील हिंसाचार थांबण्याचे नाव घेत नाही आहे. बिष्णुपूर जिल्ह्यात शनिवारी रात्री उशिरा दोन गटांमध्ये गोळीबार सुरू होता. महिलांनी रास्ता रोको करून टायर जाळले. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, बिष्णुपूर जिल्ह्यातील ट्रोबुंग ग्रामपंचायतीमध्ये कुकी समुदायातील शंभरहून अधिक लोकांनी काही घरे आणि मेईतेई समुदायाची शाळा जाळली. सुरक्षा दलांनी घटनास्थळी पोहोचून परिस्थिती नियंत्रणात आणली. 

मणिपूरमध्ये ८० हून अधिक दिवसांपासून जातीय हिंसाचार सुरू आहे, ज्यामध्ये १५० हून अधिक लोकांचा मृत्यू झाला आहे. नुकताच कुकी समाजातील दोन महिलांना विवस्त्र करून रस्त्यावर परेड केल्याचा व्हिडिओ समोर आला होता. ज्याने संपूर्ण देश हादरला आहे. महिलांना विवस्त्र करून सामूहिक बलात्कार केल्याप्रकरणी पोलिसांनी शनिवारी आणखी दोघांना अटक केली. त्यापैकी एक १९ वर्षांचा तर दुसरा अल्पवयीन आहे. याप्रकरणी आतापर्यंत सहा जणांना अटक करण्यात आली आहे. यापूर्वी २० जुलै रोजी पोलिसांनी चार आरोपींना अटक केली होती.

सामूहिक बलात्कार आणि हत्येची आणखी एक प्रकरणाची नोंद

एका वेगळ्या घटनेत एका आदिवासी महिलेने सायकुल पोलिस ठाण्यात ४ मे रोजी तिची २१ वर्षीय मुलगी आणि २४ वर्षीय मित्रासह तिच्या घरात घुसून तिच्यावर सामूहिक बलात्कार करून तिची निर्घृण हत्या केल्याची नोंद केली आहे.

चुरचंदपूर येथून हिंसाचार सुरू झाला

मणिपूरमधील हिंसाचार ३ मे रोजी राज्याची राजधानी इंफाळपासून सुमारे ६३ किमी दक्षिणेकडील चुराचंदपूर जिल्ह्यात सुरू झाला. या जिल्ह्यात कुकी आदिवासी अधिक आहेत. सरकारी जमीन सर्वेक्षणाच्या निषेधार्थ २८ एप्रिल रोजी आदिवासी आदिवासी नेते मंचाने चुराचंदपूर येथे आठ तासांच्या बंदची घोषणा केली. काही वेळातच या बंदने हिंसक रूप धारण केले. त्याच रात्री तुईबोंग परिसरात बदमाशांनी वनविभागाच्या कार्यालयाला आग लावली. २७-२८ एप्रिलच्या हिंसाचारात प्रामुख्याने पोलीस आणि कुकी आदिवासी आमनेसामने होते.

मिझोरामने मेईतेई लोकांना दिले सुरक्षेचे आश्वासन 

मिझोरम सरकारने शनिवारी सुरक्षिततेच्या राज्यात राहणाऱ्या मेईतेई समुदायाच्या लोकांना आश्वासन दिले आणि अफवांवर लक्ष न देण्यास सांगितले. राज्यातून मेईटिसच्या पलायनाच्या अहवालांदरम्यान सरकारचे आश्वासन आले. खरं तर, मणिपूरमध्ये जमावाकडून दोन महिलांची नग्न परेड केल्याचा व्हिडिओ समोर आल्यानंतर एका संस्थेने मेईतेईच्या लोकांना राज्य सोडण्यास सांगितले होते. यानंतर राज्याचे गृह आयुक्त आणि सचिव एच. लालेंगमाविया यांनी मेईतेई समुदायाच्या नेत्यांची बैठक घेतली आणि त्यांना सुरक्षेचे आश्वासन दिले, असे निवेदनात म्हटले आहे.

टॅग्स :Manipur Violenceमणिपूर हिंसाचारPoliceपोलिस