शहरं
Join us  
Trending Stories
1
वऱ्हाडाचा टेम्पो उलटला, एक ठार, २५ जखमी; अहमदपूर तालुक्यातील घटना
2
भारतानं PoK ताब्यात घ्यावा, तेथील जनतेचीच इच्छा; आता केव्हाही आत घुसू शकतो 'हिंदुस्तान', शाहबाज यांचा खेळ फसला!
3
भिवंडीत खासगी बसला अपघात; आठ वर्षांच्या मुलीचा मृत्यू, १० ते १२ जण जखमी
4
सुरक्षेत त्रुटी, गृहमंत्री राजीनामा देणार का? पहलगाम हल्ल्याबाबत काँग्रेसचे सरकारला 6 प्रश्न...
5
भारताच्या कारवाईनं पाकिस्तान घाबरला; मित्र देशांकडे मदत मागायला गेला, मिळाला मोठा झटका!
6
पत्नीला प्रियकरासोबत नको त्या अवस्थेत बघितलं, पतीनं १० दिवसांनंतर टोकाचं पाऊल उचललं; मग मेहुणीला केला फोन अन्... 
7
"काश्मीर सुरक्षित नाही हे पहलगाम हल्ल्यानंतर समोर आलं"; जयंत पाटलांचा केंद्र सरकारवर निशाणा
8
२०८० पर्यंत देवेंद्र फडणवीसच मुख्यमंत्री राहिले तरीही आम्हाला अडचण नाही- रामदास कदम
9
अखेर निर्णय झाला! सिंधू पाणी करार स्थगित, पाकिस्तानला एक थेंबही पाणी मिळणार नाही...
10
CSK च्या बालेकिल्ल्यात १७ वर्षांनी 'सूर्योदय'! SRH नं 'करो वा मरो' प्रवासातील पहिली लढाई जिंकली
11
'हिंसाचार पसरवण्यासाठी वारंवार धर्माचा वापर…'; पहलगाम हल्ल्यानं व्यथित बंगाली शिक्षकानं इस्लाम सोडला
12
वैष्णवीदेवीचे तिकीट न मिळाल्याने काही तास अधीच पहलगाम साेडले, पुण्यात पोहोचल्यावर हल्ल्याचे वृत्त धडकले...!
13
“२०३४ पर्यंत देवेंद्र फडणवीसच मुख्यमंत्री असतील”; चंद्रशेखर बावनकुळे यांचे मोठे भाकित
14
पहलगाम हल्ला: २३२ प्रवाशांना घेऊन तिसरे विमान महाराष्ट्रात! आतापर्यंत ८०० प्रवासी सुखरूप परत
15
पहलगाम हल्ल्याचा राग काढला; लातूरची लेक ज्योती पवारने पाकिस्तानचा धुव्वा उडवला..!!
16
अमरावती: १५ वर्षीय मुलीची किडनी 'फेल', वडिलांनी लेकीसाठी केली किडनी दान; शस्त्रक्रिया यशस्वी!
17
देश दु:खात असताना सत्कार करून घ्यायला भाजप नेत्यांना लाज कशी वाटत नाही?- अतुल लोंढे
18
मासेमारीला कृषीचा दर्जा देण्याचा फार काही फायदा नाही, योजना फसवीच- काँग्रेसची टीका
19
पहलगाम हल्ला: अमेरिकेचा मोठा निर्णय, गुप्तचर यंत्रणेने दिली गॅरंटी; भारताला खंबीर समर्थन
20
पहलगाम हल्ल्यातील संशयित खेचरवाला ताब्यात; याने विचारलेला धर्म, महिला पर्यटकाचा दावा

महिला सक्षमीकरणाला प्राधान्य द्या; स्वातंत्र्यदिनाच्या पूर्वसंध्येला राष्ट्रपतींनी देशाला केले संबोधित

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: August 14, 2023 20:48 IST

Independence Day: राष्ट्रपती म्हणाल्या की, स्वातंत्र्य दिन आपल्याला याची आठवण करून देतो की आपण केवळ व्यक्ती नाही, तर आपण लोकांच्या एका महान समुदायाचा भाग आहोत.

नवी दिल्ली: देशाच्या राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू यांनी आज ७७व्या स्वातंत्र्यदिनाच्या पूर्वसंध्येला देशाला संबोधित केले. स्वातंत्र्यदिनाच्या पूर्वसंध्येला राष्ट्राला संबोधित करताना राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू म्हणाल्या की, देशाच्या ७७ व्या स्वातंत्र्य दिनानिमित्त तुम्हा सर्वांना हार्दिक शुभेच्छा...हा दिवस आपल्या सर्वांसाठी अभिमानास्पद आणि पवित्र आहे. स्वातंत्र्य दिनाच्या पार्श्वभूमीवर सध्या असलेलं देशभरातील वातावरण पाहून मला खूप आनंद झाला.

राष्ट्रपती म्हणाल्या की, स्वातंत्र्य दिन आपल्याला याची आठवण करून देतो की आपण केवळ व्यक्ती नाही, तर आपण लोकांच्या एका महान समुदायाचा भाग आहोत. जो आपल्या प्रकारचा सर्वात मोठा आणि उत्साही आहे. हा जगातील सर्वात मोठ्या लोकशाहीतील नागरिकांचा समुदाय आहे. जात, पंथ, भाषा, प्रदेश याशिवाय आपली एक ओळख आपल्या कुटुंबाशी आणि कार्यक्षेत्राशी निगडित आहे. पण आपली एक ओळख आहे जी सर्वांत वरची आहे, आणि ती ओळख म्हणजे भारताचे नागरिक असणे, असं राष्ट्रपती म्हणाल्या.

राष्ट्रपती आपल्या अभिभाषणात म्हणाल्या की, १५ ऑगस्ट १९४७ रोजी देशाने नवी पहाट पाहिली. त्या दिवशी आपल्याला परकीय राजवटीपासून स्वातंत्र्य तर मिळालेच, पण आपले भाग्य स्वतः घडवण्याचे स्वातंत्र्यही मिळाले. आपल्या स्वातंत्र्यानंतर, परकीय राज्यकर्त्यांच्या वसाहतींचा त्याग करण्याचा काळ सुरू झाला आणि वसाहतवाद संपुष्टात येऊ लागला. आपल्याद्वारे स्वातंत्र्याचे ध्येय साध्य करणे महत्त्वाचे होते, परंतु त्याहूनही उल्लेखनीय म्हणजे आपल्या स्वातंत्र्यलढ्याची अनोखी पद्धत.

महात्मा गांधी आणि अनेक विलक्षण आणि दूरदृष्टी असलेल्या व्यक्तिमत्त्वांच्या नेतृत्वाखाली आपली राष्ट्रीय चळवळ अद्वितीय आदर्शांनी प्रेरित होती. गांधी आणि इतर महान नायकांनी भारताचा आत्मा पुन्हा जागृत केला आणि आपल्या महान सभ्यतेची मूल्ये जनतेपर्यंत पोहोचवली. भारताच्या ज्वलंत उदाहरणाला अनुसरून, सत्य आणि अहिंसा, आपल्या स्वातंत्र्यलढ्याचा आधारशिला, जगभरातील अनेक राजकीय संघर्षांत यशस्वीपणे स्वीकारला गेला आहे. स्वातंत्र्यदिन हा आपल्या इतिहासाशी पुन्हा जोडण्याचा एक प्रसंग आहे. आपल्या वर्तमानाचे आकलन करून पुढच्या वाटचालीवर चिंतन करण्याचा हा एक प्रसंग आहे. आज आपण साक्ष देत आहोत की भारताने केवळ आपले हक्काचे स्थानच मिळवले नाही, तर आंतरराष्ट्रीय व्यवस्थेत आमची प्रतिष्ठा वाढवली. माझ्या प्रवासादरम्यान आणि भारतीय डायस्पोरा यांच्याशी संवाद साधताना, मला त्यांच्या देशाबद्दल एक नवीन आत्मविश्वास आणि अभिमान दिसून आला, असं राष्ट्रपती यावेळी म्हणाल्या.

चांद्रयान ही आपल्या भविष्याची शिडी-

भारतीय अंतराळ संशोधन संस्था नवीन उंची गाठत आहे आणि उत्कृष्टतेचे नवे आयाम प्रस्थापित करत आहे. इस्रोने चंद्राच्या कक्षेत प्रवेश केलेले चांद्रयान-३ प्रक्षेपित केले आहे. चंद्रावरची मोहीम आपल्या अंतराळातील भविष्यातील कार्यक्रमांसाठी फक्त एक पायरी आहे, आपल्याला अजून बराच पल्ला गाठायचा आहे, असं राष्ट्रपतींनी सांगितले. तसेच नवीन तंत्रज्ञान आणि उद्योजकतेला चालना देण्यासाठी सरकार पुढील पाच वर्षांत ५०,००० कोटी रुपयांच्या निधीतून अनुसंधान नॅशनल रिसर्च फाउंडेशनची स्थापना करत आहे. हे फाउंडेशन आमच्या महाविद्यालये, विद्यापीठे आणि संशोधन केंद्रांमध्ये संशोधन आणि विकासाला समर्थन देईल, विकसित करेल आणि पुढे नेईल, असंही राष्ट्रपती मुर्मू यांनी यावेळी सांगितले.

महिलांचा विकास हा स्वातंत्र्यलढ्यातील एक आदर्श-

आज महिला देशाच्या विकास आणि सेवेच्या प्रत्येक क्षेत्रात भरीव योगदान देत आहेत आणि देशाचा अभिमान वाढवत आहेत. आज आपल्या महिलांनी अनेक क्षेत्रांमध्ये विशेष स्थान निर्माण केले आहे. ज्यात काही दशकांपूर्वी त्यांचा सहभाग नाकारला गेला होता. कल्पनाही करू शकत नाही. आपल्या देशात महिलांच्या आर्थिक सक्षमीकरणाकडे विशेष लक्ष दिले जात आहे हे पाहून मला आनंद होत आहे. आर्थिक सक्षमीकरणामुळे कुटुंबात आणि समाजात महिलांचे स्थान मजबूत होते. मी सर्व देशवासियांना विनंती करतो की, महिला सक्षमीकरणाला प्राधान्य द्या. आमच्या बहिणी आणि मुलींनी सर्व प्रकारच्या आव्हानांना धैर्याने सामोरे जावे आणि जीवनात पुढे जावे असे मला वाटते. महिलांचा विकास हा स्वातंत्र्यलढ्यातील एक आदर्श आहे.

लाल किल्ल्यावर होणार भव्य कार्यक्रम-

७७व्या स्वातंत्र्यदिनाच्या कार्यक्रमात प्रचंड गर्दी अपेक्षित आहे, कारण यावेळी कार्यक्रमात कोविड-१९ संदर्भात कोणतेही निर्बंध नाहीत. सरकारने पीएम किसान योजनेच्या लाभार्थ्यांसह १८०० विशेष पाहुण्यांना आमंत्रित केले आहे. याव्यतिरिक्त, प्रत्येक राज्य आणि केंद्रशासित प्रदेशातील ७५ जोडप्यांना त्यांच्या पारंपारिक पोशाखात लाल किल्ल्यावर समारंभाचे साक्षीदार होण्यासाठी आमंत्रित केले आहे.

टॅग्स :Independence Dayस्वातंत्र्य दिनIndiaभारतDraupadi Murmuद्रौपदी मुर्मू