शहरं
Join us  
Trending Stories
1
दोन दिवसात भारताच्या किती जहाजांनी पार केली होर्मुझची सामुद्रधुनी; केंद्र सरकारने सांगितली सद्यस्थिती
2
अशोक खरातसोबत नेत्यांचे संबंध; शरद पवार म्हणाले, 'आमच्यातील लोकप्रतिनिधी जाऊन जे काही...'
3
Thane Crime: खासगी बोलण्याचा बहाणा, हॉटेलमध्ये नेले आणि नर्सवर दोन वेळा बलात्कार
4
बंदूक नव्हे आता अक्कल पाजळणार! भारताविरोधात असीम मुनीरचा कांड; पाकिस्तानचा नवा कुरापती प्लॅन
5
Latest Marathi News LIVE Updates:इराणच्या हल्ल्यात चार इस्रायली नागरिकांचा मृत्यू, इमारतीच्या ढिगाऱ्याखाली मिळाले मृतेदह
6
IPL 2026, MI vs RR : हार्दिक पांड्या खेळणार का? MI कोच म्हणाले, तो काही दुखापतग्रस्त नव्हता, तर...
7
सुनेत्रा पवारांना पाठिंबा दिला, पण प्रचार करणार की नाही, शरद पवारांनी मांडली भूमिका; काँग्रेसबद्दल काय बोलले?
8
‘त्या’ घटनेतील तिसरी हत्या पोलिस व सुरक्षारक्षकांच्या डोळ्यासमोर; व्हिडिओ व्हायरल
9
तृणमूल काँग्रेस की भाजप? यंदा मतदारांचा कौल कुणाला? धक्कादायक ओपिनियन पोल समोर...
10
टॉर्चर करून करून पिता-पुत्राला मारलेले! तामिळनाडूच्या गाजलेल्या 'कस्टोडियल डेथ' प्रकरणात ९ पोलिसांना मृत्यूदंडाची शिक्षा
11
एकेकाळी १४०० एकर जमिनीचे मालक, आता मोहफुले वेचून जगण्याची वेळ; गोंड राजाच्या वंशजांची बिकट परिस्थिती
12
KKR च्या ताफ्यातून एकाच वेळी दोन्ही मिस्ट्री स्पिनर 'गायब'! अजिंक्य रहाणेनं सांगितलं त्यामागचं कारण
13
"शस्त्रसंधी करणे म्हणजे शत्रूंना आणखी गुन्हे करण्यासाठी...", इराणने ट्रम्प यांचा प्रस्ताव धुडकावला
14
Ekana Stadium: एकाना स्टेडियममध्ये पाण्याची एक बॉटल किती रुपयांना मिळते? किंमत ऐकून चक्रावून जाल!
15
बायको अधिकारी बनली अन् पतीला विसरली; अडीच वर्षांनी वाद मिटला, ज्योती-आलोक पुन्हा झाले एकत्र
16
नात्यांचा मोठा पेच! २५ वर्षांनंतर पती पुन्हा प्रकटला, पत्नीचे दीरासोबत लग्न लावले गेले; तिने आता काय करायचे?
17
मायलेज, पॉवर अन् फीचर्सनी सुसज्ज..; फक्त 6 लाखांत घरी घेऊन या लग्झरी सेडान कार
18
ना होर्मुझ खुला करणार, ना ४५ दिवसांचा युद्धविराम होणार! इराणनं प्रस्ताव धुडकावला; आता अमेरिका काय करणार?
19
नवीन घर झाल्यानंतर गौरव मोरेची पहिली प्रतिक्रिया, म्हणाला, "ताडपत्रीच्या घरातून..."
20
थांबा! पिवळेधमक आंबे पाहून भुलू नका; केमिकलने पिकवलेले नाही ना? विकत घेताना 'हे' पाहाच
Daily Top 2Weekly Top 5

जागावाटपावरून काँग्रेसमध्ये पेच, तेजस्वी यादव यांच्या मुख्यमंत्रि‍पदाबाबतही एकमत नाही

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: October 8, 2025 16:30 IST

बिहारमध्ये विधानसभा निवडणुका होणार आहेत. या निवडणुकांची तयारी सुरू आहे. पक्षांनी जागावाटपाबाबत बैठका सुरू केल्या आहेत.

बिहारमध्ये विधानसभा निवडणुकांची रणधुमाळी सुरू झाली आहे. काल निवडणूक आयोगाने निवडणुकीची घोषणा केली. तर दुसरीकडे राजकीय पक्षांनी उमेदवारांच्या चाचपणीला सुरूवात केली आहे. बिहार महाआघाडीमध्ये जागावाटप आणि नेतृत्वावरून वाद सुरूच आहेत. काँग्रेस अधिक जागांची मागणी करत आहे, तर राजद जागांवर ठाम आहे. नेतृत्वाबाबत एकमतही अपयशी ठरत आहे, यामुळे  आघाडीतीचे एकमत होत नाही.

महाआघाडीतील हा वाद कोणत्याही एका पक्षाचा नाही, तर त्यांच्या सर्व मित्रपक्षांचा आहे. काँग्रेस त्यांच्या पूर्वीच्या स्ट्राईक रेटकडे दुर्लक्ष करून अधिक जागांची मागणी करत आहे. सीपीआय आणि विकासशील इंसान पार्टी देखील अधिक जागांच्या मागणीवर ठाम आहेत.

पंतप्रधान मोदींच्या हस्ते नवी मुंबई विमानतळाचे उद्घाटन; मुंबई-पुणेकरांना मोठा दिलासा!

महाआघाडीचा मुख्य मित्रपक्ष, राजद, घटक पक्षांच्या या मागणीशी सहमत नाही. जर स्थानिक पातळीवर चर्चा झाली असती तर हा वाद लगेचच मिटला असता. यावेळी काँग्रेस हायकमांड मित्रपक्ष म्हणून नव्हे तर समान भागीदार म्हणून निवडणूक लढवण्याच्या विचारात आहे.

जागांची चर्चा सुरू होताच काँग्रेसने राजदकडून ७०-७५ जागांची मागणी केली. तर राजद काँग्रेसला जास्तीत जास्त ५०-५५ जागा देण्यास तयार आहे. या जागांच्या संख्येवर चर्चा पुढे सरकली, पण आता काँग्रेसने मित्रपक्षाला दुसरी यादी सादर केली आहे. जर जुन्या आणि नवीन यादी एकत्र केल्या तर जागांची संख्या ७०-७५ पर्यंत पोहोचते. जागावाटपात आणखी गोंधळ वाढण्याची शक्यता आहे.

काँग्रेसने ४१ जागा लढवल्या आणि २७ जागा जिंकल्या

२०१५ आणि २०२० च्या निवडणुकांचा हवाला देत राजदने वारंवार पक्षाला जास्तीत जास्त ५० किंवा ५२ जागा नाकारल्या आहेत. २०१५ च्या निवडणुकीत काँग्रेसने ४१ जागा लढवल्या आणि २७ जागा जिंकल्या. २०२० मध्ये ७० जागा लढवूनही त्यांना फक्त १९ जागा मिळाल्या.

असे असूनही यावेळी पक्ष संघटनात्मकदृष्ट्या मजबूत झाला आहे आणि त्यांच्या नेत्यांचे ग्राउंड नेटवर्क सुधारले आहे, असा दावा नेतृत्वाने केला आहे. 'महाआघाडीत व्हीआयपी आणि डाव्या पक्षांना समान प्रतिनिधित्व मिळावे अशी चर्चा असली तरी, काँग्रेसला तिच्या स्थितीनुसार सन्मानजनक वाटा मिळाला पाहिजे, असा काँग्रेस नेत्यांचा युक्तिवाद आहे.

काँग्रेसला समान जागा हव्या असल्या तरी राजद आपले वर्चस्व सोडण्यास तयार नाही. महाआघाडीच्या नेतृत्वावर काँग्रेस इतर मित्रपक्षांशी एकमत होऊ शकत नाही. डावे पक्ष तेजस्वी यांचे नेतृत्व स्वीकारतात, पण काँग्रेस यासाठी तयार नाही. लोकसभेतील विरोधी पक्षनेते राहुल गांधी असोत, किंवा बिहारचे प्रभारी कृष्णा अल्लावरू असोत किंवा प्रदेशाध्यक्ष राजेश राम असोत, या नेत्यांचा असा युक्तिवाद आहे की तेजस्वी हे राजदचे मुख्यमंत्रिपदाचे उमेदवार असू शकतात.

बिहारमधील काँग्रेस नेत्यांनी तेजस्वी यादव यांच्या मुख्यमंत्रि‍पदाच्या दाव्याला फेटाळून लावले आहे. यामुळे महाआघाडीच्या मुख्यमंत्रि‍पदाचा चेहरा ठरत नसल्याचे दिसत आहे.

English
हिंदी सारांश
Web Title : Bihar Alliance Faces Seat-Sharing Tussle, Leadership Disagreement over Tejashwi.

Web Summary : Bihar's grand alliance grapples with seat allocation as Congress demands more, राजद resists. Disagreement persists over Tejashwi Yadav's leadership, hindering consensus among alliance partners. Congress seeks equal footing, challenging राजद's dominance.
टॅग्स :BiharबिहारPoliticsराजकारणcongressकाँग्रेस