शहरं
Join us  
Trending Stories
1
अमरावती-अकोला महामार्गावर भीषण अपघात; चहा पिऊन परतणाऱ्या ४ तरुणांचा जागीच मृत्यू
2
चमत्कार, वशीकरण नाही तर ‘ही’ ट्रिक वापरून केलं महिलांचं शोषण, SITसमोर खरातने दिली कबुली
3
घरगुती गॅस सिलिंडर स्वस्त होणार? एलपीजी आणि पीएनजी 'टॅक्स फ्री' करण्याची मागणी; किती दिलासा मिळेल?
4
IPL 2026: नाव मोठं दर्शन खोटं! आयपीएलच्या पहिल्याच आठवड्यात फ्लॉप ठरले 'हे' स्टार खेळाडू
5
TATA Group: टाटा समूहाचे ‘हुकुमाचे एक्के’ फेल? २९ हजार कोटींच्या प्रचंड तोट्याचा अंदाज, काय आहेत डिटेल्स?
6
व्हायरल 'IIT बाबा'ने गुपचूप लग्न उरकलं अन् फ्यूचर प्लॅनिंगही सांगितलं! आता त्याची पत्नी म्हणते.. 
7
रेल्वे रुळावर गॅस सिलेंडर ठेवून प्रवाशांचा काळ बनणार होते 'ते' दहशतवादी; एटीएसचा मोठा खुलासा!
8
केंद्र सरकारचा मोठा निर्णय! ५ किलो सिलेंडरसंदर्भात सर्व राज्य सरकारांना पत्र; दिले महत्वाचे आदेश
9
मोजतबा खामेनेई कोमात, ना युद्धाची माहिती, ना..., अमेरिका-इस्राइलला ठावठिकाणाही कळला?
10
Gold Silver Price Today: सोनं-चांदी झाली स्वस्त... लग्नसराईच्या कालावधीत खरेदीची वाट पाहत असाल तर पाहा काय आहेत नवे दर?
11
वडील आणि मुलांचं अपहरण, पण वाटेत गाडीचा भीषण अपघात, तीन अपहरणकर्त्यांचा जागीच मृत्यू, तर...
12
Ghatkopar Crime: घाटकोपरमध्ये मराठी तरुणाला मारहाण; शौचालय वापरल्याचा राग, मनसे धडकताच गुजराती व्यावसायिक गायब
13
Baramati bypoll Election: बारामतीत सुनेत्रा पवारांविरुद्ध ५५ अर्ज; काँग्रेसच्या आकाश मोरेंचाही अर्ज दाखल, हाकेंची माघार
14
ट्रम्प यांची एक धमकी अन् जागतिक बाजारात भूकंप! तेलाचा भडका, सोन्यानंही दीड लाखांचा टप्पा गाठला; भारताचं टेन्शन वाढलं
15
लग्नानंतर ४ महिन्यांतच सूरज चव्हाण होणार बाबा? पत्नी संजनाचे बेबी शॉवरचे फोटो व्हायरल
16
एकल पदाच्या पदोन्नती, भरतीमध्ये आरक्षण नाहीच! आजवरचे सगळे आदेश रद्द करून काढला नवा शासन निर्णय
17
Home Cleaning Schedule: पाहुणे कधीही येऊ दे, तुमचं घर असेल नेहमी रेडी; फॉलो करा 'हे' साधे क्लीनिंग शेड्युल!
18
"तोपर्यंत इराणला पत्ताही नव्हता"; अमेरिकेतील 'त्या' खबऱ्यामुळे अडकले असते दोन सैनिक; ट्रम्प यांचा खुलासा
19
Stock Markets Today: Sensex मध्ये ७५० अंकांची मोठी घसरण, निफ्टी २०० अंकांनी घसरला; ऑटो-रियल्टी इंडेक्स १-१ टक्क्यांनी घसरले
20
‘भळाभळा रक्त वाहत होते, पण तो…’ ट्रम्प यांनी सांगितली इराणमध्ये अडकलेल्या ‘त्या’ सैनिकाच्या शौर्याची कहाणी  
Daily Top 2Weekly Top 5

चंद्रयान 3 संदर्भात आनंदाची बातमी! प्रज्ञान रोव्हरने पहिला अडथळा पार केला; इस्रोची चिंता दूर

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: August 28, 2023 15:37 IST

चंद्रयान ३ चा मोठा अडथला दूर झाला आहे.

भारताची चंद्रयान-3 मोहीम चंद्राच्या पृष्ठभागावर योग्य प्रकारे काम करत आहे. इस्रोने दिलेल्या माहितीनुसार प्रज्ञान रोव्हरने चंद्रावरील पहिला अडथळा यशस्वीपणे पार केला आहे. २३ ऑगस्ट रोजी चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवीय प्रदेशात उतरलेले रोव्हर सुमारे १०० मिमी खोल चंद्राचा विवर पार करण्यात यशस्वी झाला.

'हे अपेक्षित नव्हते...'; चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावरील तापमान पाहून इस्रोचे शास्त्रज्ञही आश्चर्यचकित

इस्रोचे वैज्ञानिक आता टेन्शन फ्री झाले आहेत. त्याच बरोबर प्रज्ञान प्रत्येक अडथळ्यावर मात करून आपले संशोधन चालू ठेवेल असा पूर्ण विश्वास आहे. रोव्हरच्या ऑपरेशनला मर्यादा आहेत. प्रत्येक वेळी नॅव्हिगेशन कॅमेरा फोटो पाठवतो तेव्हा जास्तीत जास्त पाच मीटरपर्यंत डिजिटल एलिव्हेशन मॉडेल तयार केले जाऊ शकते. याचा अर्थ असा की जेव्हा रोव्हरला हालचाल करण्यास सांगितले जाते तेव्हा ते जास्तीत जास्त पाच मीटरचे अंतर पार करू शकते.

चंद्रयान-3 प्रकल्प संचालक पी वीरामुथुवेल म्हणाले की, या मर्यादेतही अडचणी आणि आव्हाने आहेत. या आव्हानांना न जुमानता, रोव्हरने आपला पहिला अडथळा, चंद्राचा खड्डा यशस्वीरित्या दूर केला, यामुळे इस्रो टीमला दिलासा मिळाला. रोव्हरच्या हालचालींना 24/7 टेलिमेट्री आणि टेलिकम्युनिकेशन्सची अनुपलब्धता आणि सूर्याचा सतत मागोवा घेण्याची गरज यासारख्या मर्यादांचा सामना करावा लागतो.

'इस्रोच्या सहकाऱ्यांच्या अथक परिश्रमाशिवाय आणि समर्पणाशिवाय हे शक्य झाले नसते. नेव्हिगेशन, गाईडन्स अँड कंट्रोल, प्रोपल्शन, सेन्सर्स या टीमने महत्त्वाचे योगदान दिले आहे. याशिवाय यूआरएससीचे संचालक एम शंकरन आणि इस्रोच्या उच्च व्यवस्थापनाचा पाठिंबा कायम होता. परिणामी, प्रत्येक हालचाली दरम्यानचा टर्नअराउंड वेळ अंदाजे पाच तासांचा आहे.' या आव्हानांना न जुमानता, प्रकल्प संचालकांनी रोव्हरच्या प्रगतीवर आणि चांगल्या परिणामांच्या संभाव्यतेवर विश्वास व्यक्त केला.

विविध उपकरणांनी सुसज्ज असलेल्या प्रज्ञान रोव्हरला चंद्राच्या भूगर्भशास्त्र आणि वातावरणाचा अभ्यास करण्याचे काम सोपवण्यात आले असल्याची माहिती आहे. लँडर सोडल्यापासून, त्याने सुमारे आठ मीटर अंतर कापले आहे. रोव्हरचा पहिला चंद्राचा अडथळा पार करणे हा एक ऐतिहासिक क्षण आहे, ज्यामुळे चंद्राच्या पृष्ठभागाचे पुढील अन्वेषण आणि समजून घेण्याचा मार्ग मोकळा झाला आहे.

टॅग्स :Chandrayaan-3चंद्रयान-3isroइस्रो