शहरं
Join us  
Trending Stories
1
Mumbai Local: तांत्रिक बिघाडामुळे हार्बर लाईनवर वाहतूक विस्कळीत; प्रवाशांचे प्रचंड हाल, रेल्वेने दिलं स्पष्टीकरण
2
११ वर्षांच्या कार्यकाळात भारत बनला सर्वाधिक वेगाने वाढलेली अर्थव्यवस्था
3
Lenskart आणणार ८५०० कोटी रूपयांचा IPO; कधी करू शकता गुंतवणूक, काय आहेत डिटेल्स?
4
५०० कर्मचाऱ्यांना फर्स्ट क्लास विमान तिकिट, खर्चासाठी ८.५ लाख अन्.. नक्की कोण आहे ही 'दिलदार' महिला?
5
सरकारी नोकरीची सुवर्णसंधी! केंद्र सरकारच्या विविध विभागांमध्ये १४,५८२ पदांवर मेगाभरती...
6
पीडितांनी स्वतःच मिळवला 'न्याय'; बलात्कार करणाऱ्याला महिलांनी दिला वेदनादायक मृत्यू
7
लेकाच्या जन्मानंतर डॉक्टर म्हणाले, 'आता वजन कमी कर'; रेणुका शहाणेला धक्काच बसला
8
खुशखबर! EPFO नं बदलले नियम, PF क्लेम आता लगेच होणार; व्याजही जास्त मिळणार, पाहा डिटेल्स
9
आठ वर्षांनंतर अयोध्येतील जमिनीची किंमत २००% वाढली; जमिनीचे व्यवहार वाढल्याने सर्कल रेटमध्ये मोठी वाढ
10
गाडी वापरणं आता महागणार! थर्ड पार्टी इन्शुरन्समध्ये मोठी वाढ करण्याची तयारी, किती वाढेल खर्च?
11
निकोलस पूरनचा अवघ्या २९व्या वर्षी आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटला रामराम, तडकाफडकी निवृत्तीची घोषणा
12
"माझ्या मृत्यूच्या गोष्टी करणाऱ्यांनो.."; अमिताभ बच्चन यांनी नेटकऱ्याला सुनावलं, नंतर ट्वीट केलं डिलीट
13
Navi Mumbai Crime: नवी मुंबईतील भयंकर घटना! पत्नीवर चाकूनं सपासप वार करून पतीची आत्महत्या
14
पाव्हणं जेवला काय...! गौतमी पाटीलसोबत सरु आजींनीही धरला ठेका, पाहा भन्नाट डान्स स्टेप्स
15
लिव्हर कॅन्सरवरील सर्जरीनंतर दीपिका पहिल्यांदाच आली समोर, सांगितला वेदनादायी अनुभव
16
बहुतांश लोकांना माहीत नाही की या लोनमध्ये संपूर्ण रकमेवर नाही; खर्च केलेल्या रकमेवरच लागतं व्याज, प्रीपेमेंटवर पेनल्टीही नाही
17
राजा रघुवंशीच्या अंत्यसंस्काराचा धक्कादायक व्हिडीओ; राज कुशवाह सोनमच्या वडिलांना देत होता आधार
18
भय इथले संपत नाही..! जीवन-मृत्यूतील अंतर ५ फूट; वेगात जाणाऱ्या दोन ट्रेनच्या दारात लटकलेले प्रवासी एकमेकांत अडकून पडले
19
विद्यार्थिनीला कॉलेजातून काढण्याचा आदेश रद्द; हायकोर्ट म्हणाले, निर्णय एकतर्फी, ऑपरेशन सिंदूरदरम्यान केली होती पोस्ट
20
'सिंदूर'मध्ये खुलला देशभक्तीचा रंग; औषधी वनस्पती, नर्सरीमध्ये रोपांची मागणी वाढली

ईशान्येत भाजपची राजकीय खेळी, मेघालयमध्ये सर्वच जागांसाठी उमेदवार जाहीर, नागालँडमध्ये 20 जागांवर लढणार

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: February 2, 2023 14:07 IST

BJP : निवडणूक आयोगाने 18 जानेवारीला त्रिपुरा, मेघालय आणि नागालँडमधील विधानसभा निवडणुकीचे वेळापत्रक जाहीर केले होते.

नवी दिल्ली : आगामी मेघालय विधानसभा निवडणुकीसाठी भाजपने 60 उमेदवारांची यादी जाहीर केली आहे. तसेच, भाजपने नागालँड विधानसभा निवडणुकीसाठी 20 उमेदवारांची नावे जाहीर केली आहेत. भाजपचे प्रदेशाध्यक्ष तेमजेन इम्ना अलोंग अलोंगटकी विधानसभा मतदारसंघातून निवडणूक लढवणार आहेत. भाजपचे प्रवक्ते नलिन कोहली म्हणाले, "आम्ही नागालँडमध्ये 60 पैकी 20 जागांवर निवडणूक लढवू. उर्वरित जागा आमच्या आघाडीतील भागीदार एनडीपीपीला देण्यात आल्या आहेत. आम्ही मेघालयातील सर्व 60 जागांवर निवडणूक लढवणार आहोत. आमची टॅगलाईन 'एम पॉवर मेघालय' म्हणजे मोदींनी मेघालयला ताकद दिली आहे. तेथे दुहेरी इंजिनचे सरकार तयार होईल."

निवडणूक आयोगाने 18 जानेवारीला त्रिपुरा, मेघालय आणि नागालँडमधील विधानसभा निवडणुकीचे वेळापत्रक जाहीर केले होते. त्रिपुरामध्ये 16 फेब्रुवारीला मतदान होईल, तर मेघालय आणि नागालँडमध्ये 27 फेब्रुवारीला मतदान होईल. तीनही राज्यांच्या विधानसभा निवडणुकीचे निकाल 2 मार्चला एकाच वेळी जाहीर होतील. त्रिपुरा, मेघालय आणि नागालँड विधानसभा निवडणुकांमधील एक समानता म्हणजे तिन्ही राज्यांमध्ये बहुमताचा आकडा 31 आहे, कारण तिन्ही राज्यांमध्ये विधानसभेच्या जागांची संख्या 60 आहे. त्रिपुरामध्ये 21 जानेवारी ते 30 जानेवारी, मेघालय आणि नागालँडमध्ये 31 जानेवारी ते 7 फेब्रुवारी या कालावधीत होणाऱ्या विधानसभा निवडणुकीसाठी उमेदवार अर्ज दाखल करू शकतील. नामांकन मागे घेण्याची शेवटची तारीख त्रिपुरामध्ये 2 फेब्रुवारी आणि मेघालय-नागालँडमध्ये 10 फेब्रुवारी आहे.

मेघालयमध्ये भाजपचे एकला चलो रे... मेघालयमध्ये 2018 च्या विधानसभा निवडणुकीत काँग्रेसने सर्वाधिक 21 जागा जिंकल्या होत्या. भाजपला येथे केवळ 2 जागा मिळाल्या होत्या. नॅशनल पीपल्स पार्टीला (एनपीईपी) 19 जागा मिळाल्या होत्या. एनपीईपीने पीडीएफ आणि एचएसपीडीपीसोबत सरकार स्थापन केले. तिन्ही पक्षांनी मिळून मेघालय डेमोक्रॅटिक अलायन्स (एमडीए) ची स्थापना केली. गेल्या तीन महिन्यांपासून येथील पक्ष निवडणुकीच्या रिंगणात आहेत. काँग्रेसने 40 आणि एनपीपीने 58 उमेदवारांची यादी आधीच जाहीर केली आहे. मेघालयमध्ये भाजपने एकट्याने निवडणूक लढवण्याचा निर्णय घेतला आहे.

नागालँडमध्ये एनडीपीपी आणि भाजप एकत्र लढणार नागालँडमध्ये नॅशनल डेमोक्रॅटिक प्रोग्रेसिव्ह पार्टीचे (एनडीपीपी) सरकार आहे. नेफ्यू रिओ मुख्यमंत्री आहेत. एनडीपीपी 2017 मध्ये अस्तित्वात आली होती. त्यानंतर एनडीपीपीने 18 तर भाजपने 12 जागा जिंकल्या. निवडणुकीपूर्वी दोन्ही पक्षांनी युती केली होती. सरकारमध्ये एनडीपीपी, भाजप, एनपीपी आणि जेडूयू यांचा समावेश आहे. गेल्या वर्षी दोन्ही पक्षांनी संयुक्त निवेदनात एनडीपीपी 40 जागा आणि भाजप 20 जागांवर एकत्र लढणार असल्याचे सांगितले होते. आता भाजपने 20 जागांसाठी आपल्या उमेदवारांची नावे जाहीर केली आहेत.

भाजपला रोखण्यासाठी सीपीएम-काँग्रेसची हातमिळवणी2018 च्या त्रिपुरातील विधानसभा निवडणुकीत भाजप सर्वात मोठा पक्ष म्हणून उदयास आला होता. 35 जागा जिंकल्या होत्या. डाव्यांचा 25 वर्षांचा बालेकिल्ला भाजपने उद्ध्वस्त केला होता. यापूर्वी बिप्लब कुमार देब यांना मुख्यमंत्री करण्यात आले होते, परंतु मे 2022 मध्ये माणिक साहा यांना मुख्यमंत्री करण्यात आले. आगामी निवडणुकीत भाजपला रोखण्यासाठी सीपीएम आणि काँग्रेसने हातमिळवणी केली आहे. ममता बॅनर्जी यांचा टीएमसी हा आणखी एक मोठा पक्ष आहे, जो त्रिपुरा निवडणुकीत लढणार आहे.

टॅग्स :BJPभाजपाPoliticsराजकारण