शहरं
Join us  
Trending Stories
1
पाकिस्तानला 'लॉटरी' लागली... १,३५,००,००,००,०००च्या बोलीवर PIA एअरलाईन्सचा सौदा पक्का !
2
'भारताच्या दोन्ही शत्रूंकडे न्यूक्लिअर वेपन', CDS अनिल चौहान यांचे भविष्यातील युद्धाबाबत मोठे वक्तव्य
3
ठाकरे बंधूंच्या युतीचा मुहुर्त ठरला, बुधवारी होणार घोषणा, अधिकृत कार्यक्रम पत्रिका समोर
4
IND W vs SL W : 'शर्माजी की बेटी' वैष्णवीसह श्री चरणीनं घेतली श्रीलंकेच्या बॅटर्सची फिरकी!
5
चिनी शस्त्रास्त्रे विकून पाकिस्तान मिळवतोय पैसे; लिबियाशी केला ४ अब्ज डॉलर्सचा लष्करी करार
6
T20I पदार्पणात वर्ल्ड रेकॉर्ड! या पठ्ठ्यानं पहिल्याच षटकात ५ विकेट्स घेत फिरवली मॅच
7
"नरेंद्र मोदींपेक्षा देवेंद्र फडणवीस जास्त फेकाफेकी करतात’’, हर्षवर्धन सपकाळ यांची बोचरी टीका
8
Jemimah Rodrigues: मुंबईकर जेमीला DC कडून मोठं सरप्राइज! फोटोशूटला गेली आणि दिल्लीची कॅप्टन झाली!
9
ज्ञानपीठ पुरस्काराने सन्मानित साहित्यिक विनोद कुमार शुक्ल यांचे निधन, पीएम मोदींनी वाहिली श्रद्धांजली
10
लेकीला शाळेत सोडण्यासाठी आलेल्या वडिलांचा गेटवर अचानक मृत्यू; Video पाहून पाणावतील डोळे
11
गोल्डन बॉय नीरज चोप्राने सपत्निक घेतली पंतप्रधान मोदींची भेट, खास फोटो सोशल मीडियावर पोस्ट
12
मुंबईतील एवढ्या वॉर्डात मुस्लिम मतदार निर्णायक, काँग्रेस उद्धवसेनेसह 'या' पक्षांची मुस्लिम मतांवर नजर
13
फास्ट फूड बनलं सायलेंट किलर; चाऊमीन, पिझ्झा-बर्गरमुळे आतड्यांना छिद्र; १६ वर्षीय मुलीचा मृत्यू
14
राहुल गांधींनी जर्मनीत उपस्थित केला 'व्होट चोरी'चा मुद्दा; देशाची बदनामी केल्याचा भाजपचा आरोप
15
Beed: सरपंच संतोष देशमुख हत्येप्रकरणी वाल्मिक कराडसह सर्व आरोपींवर आरोप निश्चित
16
पाकिस्तानी एअरलाइन्स PIAचा नवा मालक कोण होणार? 'या' कंपनीने लावली तब्बल १० लाख कोटींची बोली
17
भारतीय रेल्वेच नंबर १… चीन, रशिया, जपान देशांना धोबीपछाड दिली; नवा मोठा वर्ल्ड रेकॉर्ड केला!
18
सायबर भामट्यांकडून IPS अधिकाऱ्याला ८ कोटींना गंडा; १२ पानांच्या चिठ्ठीत सगळं लिहिलं अन्...
19
Prashant Jagtap: अजित पवारांसोबत जाण्याला विरोध का? प्रशांत जगतापांनी अखेर कारण सांगितलं, पुणेकरांचा मांडला मुद्दा
20
सोने, स्टॉक की बिटकॉइन? अब्जाधीश गुंतवणूकदार रे डॅलिओ यांनी निखिल कामतसोबत उलगडली गुपिते
Daily Top 2Weekly Top 5

"मनरेगा'नंतर, गांधीजींचा फोटो चलनी नोटांमधून काढून टाकला जाईल; एक उच्चस्तरीय बैठक आधीच झाली"; केरळचे खासदार जॉन ब्रिटास यांचा दावा

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: December 23, 2025 15:12 IST

केंद्र सरकारनेव्हीबी-जी रामजी विधेयक मंजूर केले आहे. एकदा अंमलात आल्यानंतर, हा कायदा मनरेगाची जागा घेईल. सरकार महात्मा गांधींचे नाव योजनेतून काढून टाकण्यासाठी हा कायदा करत असल्याचा आरोप विरोधकांनी केला आहे.

संसदेच्या हिवाळी अधिवेशनात केंद्र सरकारने व्हीबी-जी रामजी विधेयक मंजूर केले. या विधेयकाला राष्ट्रपतींचीही मंजुरी मिळाली आहे. हे विधेयक देशातील रोजगार हमी योजना, मनरेगा ची जागा घेईल. हे पूर्णपणे नवीन विधेयक आहे, असे सरकारचे म्हणणे आहे. सरकारने मनरेगा योजनेतून महात्मा गांधींचे नाव काढून टाकण्यासाठी हा कायदा केला आहे, असा दावा विरोधकांनी केला. सध्या सुरू असलेल्या वादात, केरळमधील सीपीआय(एम) खासदार जॉन ब्रिटास यांनी एक महत्त्वाचा दावा केला आहे. 

 ब्रिटास म्हणाले की, मनरेगा नंतर सरकार आता चलनी नोटांवरून महात्मा गांधींची प्रतिमा काढून टाकण्याचा विचार करत आहे. यासाठी एक उच्चस्तरीय बैठक आधीच झाली आहे, असंही ते म्हणाले.

"...तर मग ऑपरेशन सिंदूर तरी कुठे चुकीचे होते?" मुनीर यांच्यावर पाकिस्तानी मौलानांचा कडाडून हल्ला

" भलेही रिझव्ह बँक ऑफ इंडियाने या गोष्टी फेटाळून लावल्या असतील, पण भाजपाच्या नेतृत्वातील सरकार महात्मा गांधी यांचा फोटो भारतीय चलनातून काढून टाकण्याची योजना तयार करत आहे, असंही बिद्रास यांनी सांगितले.

सोमवारी दिल्लीत पत्रकारांशी बोलताना ब्रिटास म्हणाले की, या मुद्द्यावर उच्चस्तरीय बैठक आधीच झाली आहे, जी सरकारच्या विचारसरणीत बदल दर्शवते.

उच्चस्तरीय बैठकीचा दावा

ब्रिटास म्हणाले की, अधिकृतपणे नकार असूनही, या मुद्द्यावर उच्चस्तरीय चर्चेची पहिली फेरी आधीच झाली आहे. "हे आता माझे अनुमान नाही. आपल्या चलनातून गांधीजींचे नाव काढून टाकणे हे राष्ट्राच्या प्रतीकांचे पुनर्लेखन करण्याच्या मोठ्या प्रयत्नांचा एक भाग आहे." 

केंद्र सरकार गांधीजींच्या प्रतिमेऐवजी भारताच्या संस्कृतीचे चांगले प्रतिबिंब असलेले दुसरे चिन्ह वापरण्याचा विचार करत आहे, यामध्ये भारत माता हा एक पर्याय आहे.

English
हिंदी सारांश
Web Title : Gandhi's name to be removed from currency notes, claims MP

Web Summary : MP John Brittas claims the government is considering removing Mahatma Gandhi's image from currency notes after MNREGA. A high-level meeting has reportedly already taken place. The government may replace Gandhi's image with a symbol reflecting Indian culture, potentially Bharat Mata.
टॅग्स :congressकाँग्रेसBJPभाजपा