शहरं
Join us  
Trending Stories
1
पूर्वनियोजित कट? शशी थरूर यांच्या ताफ्यावर हल्ला; अचानक कार थांबवली, सुरक्षा रक्षकाला मारहाण
2
PPF गुंतवणुकीसाठी ५ तारीख का आहे महत्त्वाची? जाणून घ्या व्याजाचं संपूर्ण गणित, परताव्यावर होतो परिणाम
3
आजचे राशीभविष्य, ०४ एप्रिल २०२६: सर्वत्र लाभ, हरवलेली वस्तू मिळेल; मनासारखा दिवस
4
अरे देवा… कोकण रेल्वे जनशताब्दी, तेजस, कोकणकन्या-मांडवी पनवेलपर्यंतच धावणार; प्रवाशांचे हाल
5
नाशिक हादरले! दिंडोरीत विहिरीत कार कोसळून एकाच कुटुंबातील ९ जणांचा मृत्यू; लहान मुलांचाही समावेश
6
युजवेंद्र चहलच्या मांडीवर बसली तरूणी? IPL 2026 दरम्यान व्हायरल झालेल्या व्हिडिओमुळे खळबळ
7
'रामायणम्'मध्ये रणबीर कपूरचा डबल रोल! प्रभू श्रीरामासोबतच 'या' भूमिकेतही दिसणार अभिनेता
8
पार्थ पवारच्या निवडीत अडचण येत असल्याने 'ते' पत्र मागे घेणार; पटेल आणि तटकरे काहीसे शांत
9
खरातच्या मोबाइलमधून हवाला रॅकेटचे कनेक्शन समोर; सीएकडील पुजेतून समोर आला दुबईचा सराफा व्यापारी
10
सुमारे एक हजार कोटींच्या निविदा रद्द; मुंबईकरांचे हकनाक खर्च होणारे पैसे वाचवल्याचा दावा
11
मध्य रेल्वेवर आज, उद्या खोळंबा; प्रभादेवी पुलासाठी सीएसएमटी-दादर सेवा खंडित
12
टोल प्लाझावर आता 'कॅश'ला 'नो एन्ट्री'! १० एप्रिलपासून व्यवहार पूर्णपणे डिजिटल होणार
13
'लोकांचे प्रश्न घेऊन लढणारा पक्ष अशी प्रतिमा तयार करा': राज ठाकरे
14
युद्ध चिघळले, इराणने पाडले अमेरिकेचे विमान; इस्रायलचे तेहरान, इस्फहान शहरांवर तुफान हल्ले
15
सीबीएसई शाळांमध्ये इयत्ता सहावीपासून त्रिभाषा सूत्राची अंमलबजावणी; या वर्षापासूनच निर्णय लागू
16
श्रेयस अय्यरचं अर्धशतक, पंजाबकडून चेन्नईचा ५ विकेट्सनं पराभव, आयुषच्या मेहनतीवर फेरलं पाणी!
17
अफगाणिस्तानला भूकंपाचा भीषण धक्का; जम्मू-काश्मीर आणि दिल्लीतही जमीन हादरली
18
"ही वृत्ती संपुष्टात आणण्याची शिवसेनेची भूमिका"; अशोक खरातचे एकनाथ शिंदेंना फोनच्या दाव्यावर उदय सामंतांची प्रतिक्रिया
19
इराणने आमचे लढाऊ विमान पाडले, वैमानिकही बेपत्ता; अमेरिकेने दिली कबुली
20
Mumbai Indias: मुंबई इंडियन्सची ताकद वाढली, स्टार ऑलराउंडरची संघात एन्ट्री, दिल्लीविरुद्ध खेळण्याची शक्यता!
Daily Top 2Weekly Top 5

भारतद्वेष्टा अमेरिका...! १९७१ च्या युद्धात चीनला भारतावर हल्ला करण्यास सांगितलेले; निक्सन यांच्या 'वॉटरगेट' फाईल्समधून सत्य बाहेर

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: February 10, 2026 13:33 IST

1971 India-Pakistan War: रिचर्ड निक्सन यांच्या 'वॉटरगेट' फाईल्समधून मोठा खुलासा! १९७१ च्या युद्धात भारताला हरवण्यासाठी अमेरिकेने चीनची मदत मागितली होती. वाचा काय होते निक्सन यांचे गुप्त प्लॅन.

१९७१ च्या भारत-पाकिस्तान युद्धाबाबत ५ दशकांनंतर एक अत्यंत खळबळजनक माहिती समोर आली आहे. त्यावेळचे अमेरिकन राष्ट्राध्यक्ष रिचर्ड निक्सन यांनी भारताला रोखण्यासाठी आणि पाकिस्तानला वाचवण्यासाठी चीनशी गुप्तपणे संपर्क साधला होता. इतकेच नाही तर, जर चीनने भारतावर हल्ला केला, तर अमेरिका त्यांना पूर्ण पाठिंबा देईल, असे आश्वासन निक्सन यांनी दिले होते. नुकत्याच उघड झालेल्या 'वॉटरगेट ग्रँड ज्युरी'च्या गोपनीय कागदपत्रांमधून हा खुलासा झाला आहे.

गेल्या ५० वर्षांपासून सीलबंद असलेल्या या फाईल्समध्ये निक्सन यांची साक्ष नोंदवण्यात आली आहे. निक्सन यांनी मान्य केले होते की, तत्कालीन सोव्हिएत युनियन (रशिया) उघडपणे भारताची पाठराखण करत होते, तर पाकिस्तानकडे शस्त्रास्त्रांचा तुटवडा होता. अशा स्थितीत पाकिस्तानला नैतिक पाठबळ देण्यासाठी निक्सन यांनी स्वतः पुढाकार घेऊन बीजिंगला (चीन) संदेश पाठवला होता. "तुम्ही भारतावर लष्करी कारवाई करा, आम्ही तुमच्या पाठीशी उभे राहू," असा शब्द निक्सन यांनी चीनला दिला होता.

स्वतःचाच घेतलेला निर्णयनिक्सन यांनी आपल्या साक्षीत स्पष्ट केले की, चीनला उकसवण्याचा निर्णय त्यांचा वैयक्तिक होता आणि यासाठी त्यांच्या कोणत्याही मंत्र्याने त्यांना सल्ला दिला नव्हता. हा दस्तावेज इतका संवेदनशील होता की तो सरकारी वकिलांपासूनही दूर ठेवून सीलबंद करण्यात आला होता.

युद्ध आणि इतिहास१९७१ मध्ये तत्कालीन पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांच्या नेतृत्वाखाली भारताने पाकिस्तानविरुद्ध युद्ध पुकारले आणि केवळ १३ दिवसांत पाकिस्तानचे दोन तुकडे करून 'बांगलादेश' या नवीन राष्ट्राची निर्मिती केली. त्या वेळी अमेरिका पाकिस्तानच्या बाजूने होती, तर रशिया भारताच्या पाठीशी खंबीरपणे उभा होता. जर अमेरिकेच्या सांगण्यावरून चीनने त्यावेळी भारतावर हल्ला केला असता, तर जगाचा नकाशा आणि इतिहास काही वेगळाच असता.

English
हिंदी सारांश
Web Title : Nixon's secret: US urged China to attack India in 1971.

Web Summary : Declassified Watergate files reveal Nixon secretly urged China to attack India during the 1971 war, promising US support to aid Pakistan. He acted alone, fearing Soviet backing for India. This could have drastically altered history.
टॅग्स :India vs Pakistanभारत विरुद्ध पाकिस्तानchinaचीनAmericaअमेरिकाwarयुद्ध