शहरं
Join us  
Trending Stories
1
IND vs SA T20I: अक्षर पटेल OUT! फक्त ३ वनडे खेळलेला खेळाडू ३ वर्षांनंतर टीम इंडियात
2
पार्थ पवारांचा भागीदार दिग्विजय पाटील अखेर पोलिसांसमोर; सव्वा महिन्याने बावधन पोलीस ठाण्यात
3
मुख्यमंत्र्यांच्या कार्यक्रमाला रस्ता वळवताना नियोजनाचा अभाव; शिक्षिकेचा उपचाराअभावी मृत्यू
4
बालविवाह थांबवला..! नवरदेव लग्न मंडपात जाणार होता, पण त्यापूर्वीच दामिनी पथकाची धडक अन्...
5
डोंबिवलीत ४० वार करून खून करणारे आरोपी १२ तासात गजाआड, पाच दिवसांची पोलिस कोठडी
6
लष्कर-ए-तोयबाचा कमांडर साजिद जट्टने रचला पहलगाम हल्ल्याचा कट; NIA चा खुलासा
7
फुटबॉल जगतातील दिग्गजाला जय शाह यांनी दिलं खास निमंत्रण; मेस्सी म्हणाला, "मी नक्कीच पुन्हा येईन!"
8
रणजित गायकवाड यांची हल्ल्यानंतर १० दिवसांनी मृत्यूशी झुंज अपयशी, त्याच दिवशी आरोपी गजाआड
9
उधमपूरमध्ये जैश-ए-मोहम्मदच्या दहशतवाद्यांसोबत चकमक; सुरक्षा दलाने संपूर्ण परिसराला घेरले
10
IPL 2026 Auction : खर्चासाठी MI च्या पर्समध्ये फक्त पावणे तीन कोटी; तरीही ते निवांत कारण...
11
शाब्बास पोरा! ४० लाखांचं पॅकेज सोडून वडिलांचं स्वप्न केलं साकार; आधी IPS, मग झाला IAS
12
"बांग्लादेशींना महाराष्ट्रात आणून सत्ताधाऱ्यांच्या जवळचे लोक ड्रग्स कारखाने चालवत आहेत..."
13
उद्धव-राज ठाकरे एकत्र आले अन् काँग्रेसही सोबत गेली तर..? देवेंद्र फडणवीसांचे स्पष्ट उत्तर
14
सुट्टी नाही! रोहित-विराटसाठीच नव्हे तर BCCI नं गिल आणि सूर्यासाठीही केली 'या' गोष्टीची सक्ती
15
भयंकर! बॉयफ्रेंडसाठी नवऱ्यासह मुलाला सोडलं, 'त्याने'च तिला संपवलं, अंगावर काटा आणणारी घटना
16
बंपर गिफ्ट...! या मल्टीबॅगर कंपनीनं १-२ नव्हे, वाटले तब्बल 24 बोनस शेअर, लोकांना केलं मालामाल; दिलाय 6100% हून अधिक परतावा
17
"विवाहित महिलांनी घरात...", विजयाच्या नशेत केरळच्या सीपीएम नेत्याचं वादग्रस्त विधान; उडाला गोंधळ
18
महालक्ष्मी रेसकोर्सवर साकारणार भव्यदिव्य सेंट्रल पार्क; आराखड्याचे महापालिकेकडून सादरीकरण
19
"मतदार याद्यांमधले घोळ आम्हीही दाखवले, पण..."; महापालिका निवडणुकांच्या घोषणेवर CMचे विधान
Daily Top 2Weekly Top 5

नागपूर मनपाच्या विद्यार्थ्यांचे सॅटेलाइट झेपावले अवकाशात

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: February 21, 2023 14:59 IST

डॉ. ए. पी. जे. अब्दुल कलाम सॅटेलाइन लाँच मिशन

नागपूर : मार्टिन फाउंडेशन, डॉ. ए. पी. जे. अब्दुल कलाम इंटरनॅशनल फाउंडेशन व स्पेस झोन इंडियाच्या समन्वयाने संयुक्तपणे राबविण्यात आलेल्या डॉ. ए. पी. जे. अब्दुल कलाम सॅटेलाइन लाँच मिशन-२०२३ तामिळनाडूच्या चेंगलपट्टू जिल्ह्यातील पट्टीपोलम गावातून लाँच करण्यात आले. एका रॉकेजच्या साहाय्याने १५० पिको सॅटेलाइन अवकाशात सोडण्यात आले. यात नागपूर महापालिकेच्या विद्यार्थ्यांनी बनविलेल्या १० पिको सॅटेलाइटचा समावेश होता. विशेष म्हणजे, या लाँचिंगच्या वेळी महापालिकेचे विद्यार्थी व शिक्षक उपस्थित होते.

डॉ. ए. पी. जे. अब्दुल कलाम यांचे स्वप्न पूर्ण करण्यासाठी हाऊस ऑफ कलामतर्फे डॉ. ए. पी. जे. अब्दुल कलाम सॅटेलाइट लॉन्च व्हेईकल मिशन -२०२३ चे आयोजन करण्यात आले होते. या मिशनअंतर्गत देशभरातील विद्यार्थ्यांनी तयार केलेले १५० सॅटेलाइट रॉकेटद्वारे अवकाशात सोडण्यापर्यंतच्या या प्रवासात दोन महिन्यांचा कालावधी लागला. या दीडशे सॅटेलाइटमध्ये नागपूर महापालिकेच्या विद्यार्थ्यांचे १० सॅटेलाइट होते. त्यासाठी विद्यार्थ्यांना ऑनलाइन प्रशिक्षण देण्यात आले. सॅटेलाइट बनविण्यासाठी नागपुरात कार्यशाळा घेण्यात आली. या कार्यशाळेत बनविण्यात आलेले सॅटेलाइट रविवारी लॉचिंगद्वारे अवकाशात सोडण्यात आले.

वातावरणातील घटकांचा अभ्यास करणार

वातावरणातील विविध घटकांचा अभ्यास या उपग्रहांच्या माध्यमातून करण्यात येईल. रविवारी झालेल्या कार्यक्रमात नागपूर महापालिकेच्या शाळांमधील ७ विद्यार्थी आणि ४ शिक्षक उपस्थित होते. या कार्यक्रमाला तामिळनाडूच्या राज्यपाल टी. सौंदराराजन उपस्थित असल्याची माहिती महापालिकेच्या विज्ञान शिक्षिका दीप्ती बिस्ट यांनी दिली.

टॅग्स :Educationशिक्षणNagpur Municipal Corporationनागपूर महानगर पालिकाzp schoolजिल्हा परिषद शाळाnagpurनागपूर