शहरं
Join us  
Trending Stories
1
Devendra Fadnavis: ४८ तासात पाकिस्तानी लोकांनी देश न सोडल्यास कारवाई करण्यात येणार; मुख्यमंत्र्यांचा इशारा
2
सिंधूच्या पाण्याचा एक थेंबही पाकिस्तानात जाणार नाही...! पण एवढं पाणी भारत कसं वापरणार? ३ पर्यायांवर होतोय विचार
3
CM पदाबाबत आता खुद्द फडणवीसांनी मनातील इच्छा बोलून दाखवली; बावनकुळेंच्या विधानावर म्हणाले...
4
दहशतवाद्यांचे कंबरडे मोडण्याची तयारी, अनंतनागमधून १७५ जण ताब्यात, लष्कराची मोठी कारवाई
5
'लष्करी कारवायांचे थेट वार्तांकन करू नका; पहलगाम हल्ल्यानंतर केंद्राचा मोठा निर्णय, माध्यमांना सूचना
6
VIDEO: सीमेवर युद्धाची तयारी? लोकांकडून जमिनीखालील सरकारी तळघरांची साफसफाई
7
कधी सारा, कधी अनन्या, अनेक अभिनेत्रींसोबत जोडलं गेलं नाव, शुभमन गिल म्हणतो, "मागच्या ३ वर्षांपासून मी…”  
8
पहलगाम हल्ला: पाकव्याप्त काश्मीर ताब्यात घेणे हाच पर्याय!; ठाकरे गटाची स्वाक्षरी मोहीम
9
“शरद पवारांना आणखी काय पुरावा हवा? कटू सत्य...”; ‘त्या’ विधानावरून मनसे नेत्यांचा पलटवार
10
आता तेही नको! भारत-पाक क्रिकेट संदर्भात गांगुलीचं मोठं वक्तव्य; म्हणाला...
11
पहलगामचा हल्ला, भारताचा पाकवरील 'स्ट्राईक' आणि तिसरं महायुद्ध; नॉस्ट्रॅडॅमसचे भाकित काय?
12
पाकिस्तानला ड्रोन हल्ल्याची भीती! सैनिकांना फोन बंद करण्याचे दिले निर्देश
13
इराणच्या राजाई बंदरात भीषण स्फोट; ४०६ जखमी, अनेकांचा मृत्यू झाल्याची भीती
14
पाकिस्तानींना देश सोडण्याचे आदेश, अदनान सामी सोशल मीडियावर झाला ट्रोल, अखेर संतापून म्हणाला...  
15
"सीमा हैदर भारताची सून, तिला पाकिस्तानात पाठवू नका", राखी सावंतची विनंती, म्हणाली...
16
“२०३४ नंतरही फडणवीस CM असावेत, भाजपाची सत्ता अविरत राहावी”; भाजपा नेत्यांची ‘मन की बात’
17
भारताजवळ आहेत दोन शक्तिशाली ब्रह्मास्त्रं, पाकिस्तानमधील लाहोर, कराचीसारखी शहरं क्षणार्धात करू शकतात नष्ट
18
Mumbai Fire: अंधेरीत आठ मजली इमारतीत अग्नितांडव, १ महिलेचा मृत्यू; ६ जण जखमी
19
पाकचे पंतप्रधान आता तटस्थ चौकशीस तयार, CM ओमर अब्दुल्लांची पहिली प्रतिक्रिया, म्हणाले...
20
पहलगाम हल्ल्याची आधी जबाबदारी घेतली, आता भारताने कारवाई सुरू केल्यावर टीआरएफचा 'यू-टर्न'

येमेनमधील हुथी बंडखोरांवर अमेरिका-ब्रिटनचा मोठा हवाई हल्ला! पश्चिम आशियात तणाव वाढण्याची शक्यता

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: January 12, 2024 09:01 IST

रशिया-युक्रेन आणि इस्रायल-पॅलेस्टाईन युद्धानंतर जगात दुसऱ्या महायुद्धाची चर्चा सुरू झाली आहे.

रशिया-युक्रेन आणि इस्रायल-पॅलेस्टाईन युद्धानंतर जगात दुसऱ्या महायुद्धाची चर्चा सुरू झाली आहे. अमेरिका आणि ब्रिटनने इराण समर्थक हुथी बंडखोरांवर हल्ले केले आहेत. अमेरिकन आणि ब्रिटिश सैन्याने येमेनमधील हुथी बंडखोरांवर हवाई हल्ले केले आहेत. क्षेपणास्त्रे आणि लढाऊ विमानांचा वापर करून, दोन्ही देशांच्या सैन्याने वेगवान हवाई हल्ले आणि बॉम्बस्फोट केले आणि येमेनमधील अनेक हुथी स्थाने नष्ट केली. या हवाई हल्ल्यांमध्ये हुथी बंडखोरांचे मोठे नुकसान झाले आहे. या हल्ल्यांनंतर पश्चिम आशियातील तणाव आणखी वाढू शकतो.

अमेरिका आणि ब्रिटनच्या या संयुक्त कारवाईला हुथी बंडखोरांनी चोख प्रत्युत्तर दिले आहे.हौथी सैनिकांनी लाल समुद्रातून अनेक अमेरिकन लक्ष्यांवर हल्ले केले आहेत. हुथी बंडखोरांनी इराण आणि इराकमधील अमेरिकन दूतावासांवर हल्ले करून प्रत्युत्तर दिले असून ते अमेरिका आणि ब्रिटनला प्रत्युत्तर देतील असा इशारा दिला आहे. येमेनमध्ये अनेक ठिकाणी स्फोट आणि स्फोट झाल्याचे हूथींनी पुष्टी केली आहे.

राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन काय म्हणाले?

येमेनमधील हुथींविरुद्धच्या कारवाईबाबत अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बायडेन म्हणाले की, लाल समुद्रातील जहाजांवर झालेल्या हल्ल्यानंतर अमेरिकन आणि ब्रिटिश सैन्याने बचावात्मक कारवाईत येमेनमधील इराण समर्थित हुथी बंडखोरांवर हवाई हल्ले सुरू केले आहेत. ऑस्ट्रेलिया, बहरीन आणि कॅनडाच्या पाठिंब्याने हा हल्ला करण्यात आल्याचे म्हटले आहे. गरज भासल्यास पुढील लष्करी कारवाईचे आदेश देण्यास मागेपुढे पाहणार नाही, असंही यात म्हटले आहे. 

हुथींनी जहाजांवर केले हल्ले

इस्रायल-हमास युद्धापासून पॅलेस्टिनींच्या समर्थनार्थ हुथी बंडखोर लाल समुद्रातील जहाजांना सतत लक्ष्य करत आहेत. येमेनच्या हुथी बंडखोरांनीही मंगळवारी उशिरा लाल समुद्रातील बोटींवर ड्रोन आणि क्षेपणास्त्रांनी हल्ला करून बोटींना लक्ष्य केले. 'एम्ब्रे' या खासगी गुप्तचर कंपनीने दिलेल्या माहितीनुसार, हा हल्ला येमेनच्या बंदर शहर होदेदा आणि मोखाजवळ झाला. होदेदामध्ये, क्षेपणास्त्रे आणि ड्रोन पाहिल्यानंतर, नौकांनी अमेरिका आणि त्याच्या मित्र राष्ट्रांच्या युद्धनौकांना माहिती दिली, ज्यावर युद्धनौकांनी 'त्या जहाजांना जास्तीत जास्त वेगाने पुढे जाण्याच्या सूचना दिल्या.'

हुथी शिया बंडखोरांचा एक गट आहे, ज्यांनी २०१४ पासून येमेनची राजधानी ताब्यात घेतली आहे. काही दिवसापूर्वी, हौथी बंडखोरांनी 'लाल समुद्रात इस्रायलच्या एका जहाजाला लक्ष्य केले होते.' हौथी बंडखोरांचे म्हणणे आहे की त्यांच्या हल्ल्याचा उद्देश गाझामधील हमासच्या विरोधात इस्रायलचे हवाई हल्ले थांबवणे आहे. 

हौथी बंडखोर स्वतःला इराणशी संबंधित गटांच्या 'प्रतिकाराच्या'चा भाग म्हणून वर्णन करतात. येमेनची राजधानी साना आणि देशातील बहुतांश भागावर ताबा ठेवणाऱ्या हुथी बंडखोरांचे लक्ष्य लष्करी न राहता धोरणात्मक असल्याचे विश्लेषकांचे मत आहे. त्यांना या क्षेत्रात प्रादेशिक आणि देशांतर्गत वैधता मिळवायची आहे.

टॅग्स :AmericaअमेरिकाIranइराण