शहरं
Join us  
Trending Stories
1
"आमचे हात अजूनही ट्रिगरवरच आहेत", खवळलेल्या इराणची इस्रायलला खुली धमकी, लेबनाननंतर आक्रमक
2
Video: मुंबई विमानतळाच्या टर्मिनल १ मध्ये आगीचा भडका; प्रवेशद्वार बंद, धुराचे लोट बघून प्रवासी घाबरले
3
KKR vs LSG : अजिंक्य रहाणेचा भन्नाट सिक्सर! बॅट निसटली तरीही चेंडू थेट सीमारेषेबाहेर (VIDEO)
4
Pune Crime: प्रेमात सगळं विसरली अन् प्रियकराच्या मदतीने सहा वर्षांच्या लेकराची केली हत्या, कारण...; पुणे जिल्ह्यातील घटना
5
उपराष्ट्रपती जे.डी. व्हान्स यांना पाकिस्तानात जायला वाटतेय भीती; US-इराण चर्चा फिस्कटणार?
6
Latest Marathi News LIVE: मुंबई विमानतळावर लागली आग, टर्मिनल १ मधून धुराचे लोट; सर्व गेट केले बंद
7
"...तोपर्यंत आम्ही हल्ले करत राहू", इस्रायलचे पंतप्रधान नेतन्याहू यांचा इशारा; हल्ल्याचे व्हिडीओही दाखवले
8
22 वर्षाचा बॉयफ्रेंड, ३५ वर्षाची गर्लफ्रेंड; दोघे रुममध्ये गेले आणि नंतर 'बेड बॉक्स'मध्ये मिळाला तिचा मृतदेह
9
KKR vs LSG: Finn Allen खराब पंचगिरीचा शिकार? दिग्वेश राठीनं टिपलेल्या झेलवरुन वादंग (VIDEO)
10
बुलेट आली! पहिली इलेक्ट्रिक बाईक 'Flying Flea C6' लाँच; किंमत आणि फिचर्स पाहून व्हाल थक्क
11
PSL 2026 : थेट विराट कोहलीशी तुलना! मग Babar Azam चिडला; नेमकं काय घडलं?
12
रशियाच्या पाणबुड्या महिनाभर ब्रिटनच्या समुद्रात लपलेल्या, काय करत होत्या? ब्रिटीशांच्या दाव्याने खळबळ...
13
KKR vs LSG : अर्जुन तेंडुलकरची नुसतीच हवा! Playing XI मध्ये मिळाली नाही जागा; अजिंक्य रहाणेचा गेम प्लॅनही फसला
14
टी-२० सामन्यात तब्बल ९ विकेट्स, एका षटकांत ४ बळी; कधीही न तुटणारा वर्ल्ड रेकॉर्ड कुणी बनवला?
15
ट्रम्प यांच्या दाव्याने खळबळ, १०० मिसाईल...! 'शांतीदूत' म्हणवून घेणारा पाकिस्तान 'बेनकाब'; चीनचा बुरखा फाटला
16
अजबच विनोद...! अमेरिका-इराण सीजफायरनंतर पाकिस्तानची थेट 'नोबेल' शांतता पुरस्काराची मागणी
17
Fashion On Bike: बाईकवर लॉन्ग राईडचा प्लॅन आहे? फॉलो करा 'या' फॅशन टिप्स; दिसाल कूल आणि डॅशिंग!
18
“मला माफ कर, चूक झाली”; प्रेमासाठी तरुणाचा हायव्होल्टेज ड्रामा; कॉलेजच्या भिंतींवर लावले पोस्टर्स
19
सुरक्षित होर्मुझ पार केले...१५,४०० मेट्रिक टन LPG गॅस भरलेले 'ग्रीन आशा' जहाज भारतात दाखल
20
CBSE चा नवा अल्टीमेटम..! आता सहावीच्या वर्गापासून शिकावी लागणार तिसरी भाषा; काय आहे R3 नियम?
Daily Top 2Weekly Top 5

'या' उपायाने ४५ टक्क्यांनी कमी होतोय जीवघेण्या व्हायरसचा धोका, संशोधनातून खुलासा

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: December 6, 2020 10:57 IST

CoronaVirus News & Latest Updates : मास्क वापरल्याने कोरोना संसर्गाचे प्रमाण ४५ टक्क्यांनी कमी होऊ शकते.

संपूर्ण जग सध्या कोरोना साथीच्या आजाराशी झुंज देत आहे आणि आत्तापर्यंत कोट्यवधी लोकांना आपला जीव गमवावा लागला आहे. जगभरातील देशातील सरकारने संक्रमण कमी करण्यासाठी अनेक सार्वजनिक उपाय योजना राबवल्या आहेत. परंतू पुन्हा एकदा कोरोना संसर्गाला वेग आला आहे. हेच कारण आहे की सरकार लोकांना सतत सार्वजनिक ठिकाणी व वाहनांवर असताना मास्क घालण्याचा आग्रह करत आहे जेणेकरून संसर्ग थांबवता येईल. आता एका संशोधनातही हे सिद्ध झाले आहे की मास्क वापरल्याने कोरोना संसर्गाचे प्रमाण ४५ टक्क्यांनी कमी होऊ शकते.

जर्मनीमधील एका अभ्यासानुसार फेस मास्कचा वापर अनिवार्य केल्यास कोरोनाचा संसर्ग वाढण्यापासून रोखता येऊ शकतं. मास्क कोरोना रोखण्यासाठी प्रभावी असल्याचे दिसून आले. यामुळेच जर्मनीने फेस मास्कचा वापर अनिवार्य केला आहे. अमेरिकेच्या नॅशनल अकॅडमी ऑफ सायन्सेस या संस्थेने केलेल्या संशोधनात प्रकाशित केलेल्या नवीन शोधपत्रात असे दिसून आले आहे की कोणत्याही जर्मन प्रदेशात फेस मास्क वापरल्यानंतर २० दिवसानंतर त्या प्रदेशात नवीन कोविड -१९ संक्रमणाच्या केसेसमध्ये ४५ टक्के कमतरता दिसून आली आहे.

चिंताजनक! कोरोना संक्रमणामुळे वाढतोय 'या' ६ आजारांचा धोका; तज्ज्ञांनी सांगितलं कारण

यावरून असा निष्कर्ष काढला गेला आहे की चेहरा मुखवटा कोरोना विषाणूचा सामना करण्यासाठी एक स्वस्त आणि प्रभावी माध्यम आहे. जेव्हा इतर सार्वजनिक आरोग्य उपायांपेक्षा याची किंमत लक्षणीयरीत्या कमी होते तेव्हा हे विशेषतः महत्वाचे ठरले  होते.  या अभ्यासामध्ये नमूद केले आहे की, ''आम्ही ज्या क्षेत्राचा विचार करतो त्या क्षेत्राच्या आधारे, आम्हाला असे आढळले आहे की फेस मास्कचा वापर केल्यामुळे त्या भागातील नव्याने संक्रमित रूग्णांमध्ये २० दिवसात १५ ते ७५ टक्क्यांनी संक्रमितांची कमतरता आढळून आली आहे. संख्या कमी केली आहे." 

हिवाळ्यात मेथीच्या सेवनाचे 'हे' ७ फायदे वाचून व्हाल अवाक्, आजारांपासून लांब राहण्याचा सोपा फंडा

दरम्यान कोरोनाच्या संक्रमणाबाबत नवीन संशोधन समोर आलं आहे. सायंटिफिक रिपोर्ट्स या जर्नलमध्ये हा अभ्यास प्रसिद्ध झाला आहे.  सोशल डिस्टेंसिंगच्या नियमांचे पालन अनेक ठिकाणी पूर्णपणे होताना दिसून येत नाही. सार्वजनिक ठिकाणी सोशल डिस्टेंसिंग पाळलं जात असलं  तरी घरी तेवढ्या प्रमाणात लोक सोशल डिस्टेंसिंग पाळत नाहीत. अशावेळी  एरोसोलमध्ये असलेल्या कोरोना व्हायरसला मारण्यासाठी अल्ट्राव्हायोलेट लायटिंगचा C (UVC) उपयोग होऊ शकतो असं नव्या संशोधनातून  दिसून आलं आहे.

सूक्ष्मजीवांना मारण्यासाठी अनेक वर्षांपासून यूव्हीसी प्रक्रिया वापरली जाते पण त्यामुळे मोतीबिंदू किंवा त्वचेचा कॅन्सर होण्याचा धोका असतो.  मात्र त्या तुलनेत कमी क्षमतेची  far-ultraviolet C (UVC) सुरक्षित असल्याचे पुरावे संशोधकांना सापडले आहेत. कमी क्षमतेचं फार-अल्ट्राव्हायोलेट लायटिंग C (UVC) वापरल्यास खोलीतील हवा निर्जंतुक करता येऊ शकते ज्यामुळे रुममध्ये व्हेंटिलेशनमुळे होणाऱ्या निर्जंतुकीकरणाच्या तुलनेत ५० ते ८५  टक्क्यांची वाढ होऊ शकते असं कॉम्प्यूटेशनल मॉडेलिंगच्या माध्यमातून दिसून आलं आहे. 

टॅग्स :Healthआरोग्यcorona virusकोरोना वायरस बातम्याCoronaVirus Positive Newsकोरोना सकारात्मक बातम्या