शहरं
Join us  
Trending Stories
1
'शरिया कोर्ट', 'कोर्ट ऑफ काजी'ला कायदेशीर मान्यता नाही; त्यांचे निर्देश बंधनकारक नाहीत: सर्वोच्च न्यायालय
2
मुलगी आयएएस अधिकारी झाली, आनंदोत्सवात वडिलांना ह्रदयविकाराचा झटका
3
युरोपात ब्लॅकआउट! फ्रान्स, स्पेनसह अनेक देशांमध्ये वीजपुरवठा खंडित; विमान, मेट्रोसेवा ठप्प
4
पहलगाम हल्यानंतर जम्मू-काश्मीरमध्ये ट्रेकिंगवर बंदी; पर्यटकांसाठी सूचना जारी...
5
मुंबईकरांचे जगणेच कठीण व्हावे, असाच सत्ताधाऱ्यांचा विचार; बेस्ट दरवाढीवरून आदित्य ठाकरे संतापले
6
आयपॅडमुळे विमानात उडाला गोंधळ, आणीबाणीची परिस्थिती, करावं लागलं एमर्जन्सी लँडिंग, कारण काय? 
7
कर्नाटकचे मुख्यमंत्री सिद्धारामैय्या भर सभेत पोलीस अधिकाऱ्यावर भडकले, मारण्यासाठी उगारला हात, त्यानंतर...  
8
दिल्ली बिहारपासून लांब आहे का? सर्वपक्षीय बैठकीला उपस्थित न राहिल्याने खरगेंचा PM मोदींवर निशाणा
9
यशस्वी जैस्वालकडे सर्वांचं लक्ष, गुजरातविरुद्ध मोलाचा पल्ला गाठणार
10
भाजपने अध्यक्षपदाची निवडणूक पुढे ढकलली; पहलगाम हल्ल्यामुळे घेतला निर्णय
11
ही खिंड आहे पाकिस्तानचं ‘चिकन नेक’, PoKमधील या एंट्री पॉईंटवर भारताने कब्जा केल्यास होईल जबर कोंडी, कारवायांना लागेल लगाम
12
'आता चर्चा नाही, पाकिस्तानशी अखेरची लढाई...', पहलगाम हल्ल्यावरुन फारुख अब्दुल्ला संतापले
13
पहलगाम हल्ल्याबाबत काँग्रेस नेत्यांच्या विधानांवर राहुल गांधी नाराज; मल्लिकार्जुन खरगे समज देणार
14
मुकेश अंबानी यांच्या एका शेअरने मार्केट फिरवलं; बाजाराची जोरदार उसळी; कुठे सर्वाधिक वाढ?
15
जसं त्याला कळलं, आम्ही हिंदू आहोत, त्याने...; लेफ्टिनंटच्या पत्नीचा पहिल्यांदाच खुलासा
16
पर्यटकांच्या सुरक्षेसाठी 'महाराष्ट्र पर्यटन सुरक्षा दल' स्थापना; राज्य सरकारचा निर्णय
17
५०० रुपयांपेक्षा कमी वार्षिक प्रीमियमवर २ लाख रुपयांचा विमा मिळवा, कोण घेऊ शकतो लाभ?
18
Bank of Baroda मध्ये जमा करा १,००,००० रुपये आणि मिळेल ₹१६,१२२ चा फिक्स्ड रिटर्न, पाहा डिटेल्स
19
सीमेवरील तणावादरम्यान भारताचं मोठं पाऊल, राफेल-एम विमानांसाठी फ्रान्ससोबत करार, अशी आहेत वैशिष्ट्ये
20
मोठा खुलासा! पहलगाममध्ये हल्ल्यावेळी लष्कराचा मोठा अधिकारी तिथेच होता; गेटकडे धावणाऱ्या लोकांना रोखले...

Corona Vaccination : पहिल्या आणि दुसऱ्या डोसमध्ये देता येऊ शकते वेगवेगळी कोरोनाची लस? तज्ज्ञ सांगतात की....

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: April 15, 2021 19:51 IST

Corona Vaccination : लसीकरणाच्या या पद्धतीमुळे विषाणूंविरूद्ध प्रतिकारशक्ती वाढू शकते आणि लसीकरण कार्यक्रम देखील सुलभ केला जाऊ शकतो.

कोरोना विषाणूच्या दोन वेगवेगळ्या लसी डोसचे फायदे काय असू शकतात याची तपासणी करण्यासाठी यूकेमध्ये चाचण्या आयोजित केल्या होत्या. आता त्यांचे प्रमाणा वाढवले जात आहेत. अशी आशा व्यक्त केली जात आहे की, लसीकरणाच्या या पद्धतीमुळे विषाणूंविरूद्ध प्रतिकारशक्ती वाढू शकते आणि लसीकरण कार्यक्रम देखील सुलभ केला जाऊ शकतो.

८००  लोकांवर करण्यात आला अभ्यास

बीबीसीच्या अहवालानुसार ज्या लोकांना फाइजर किंवा अ‍ॅस्ट्रॅजेनेका लसीचा पहिली डोस मिळाला आहे ते या अभ्यासात भाग घेण्यासाठी अर्ज करू शकतात. त्यांना दुसरा डोस मॉडर्ना किंवा नोव्हाव्हॅक्सपैकी एक दिला जाईल. या अभ्यासात 800 हून अधिक लोकांनी भाग घेतला आहे. त्याचा निकाल पुढील महिन्यात येऊ शकेल.  हा अभ्यास एक वर्ष सुरू राहील. आरोग्य तज्ञांचा असा विश्वास चाचणीतील  दुष्परिणामांवर लक्ष ठेवले जाईल.

लस कितपत सुरक्षित?

या चाचणीशिवाय, सामान्य प्रकरणात देखील, समान लसचे पहिले आणि दुसरे डोस देण्याचा सल्ला दिला जातो. यात ब्रँड बदल होऊ शकतात. मॉडर्नाला यूकेमध्ये मंजूरी मिळाली आहे आणि ही लस फायझरसारखे कार्य करते. ऑक्सफोर्ड-अ‍ॅस्ट्रॅजेनेका भिन्न प्रकारे कार्य करतात. तथापि, ऑक्सफोर्ड आणि जॉनसन आणि जॉनसनच्या लसीनंतर रक्ताच्या गुठळ्या तयार झाल्याच्या बातम्या आल्या आहेत. यामुळे अनेक ठिकाणी लसीकरण थांबविण्यात आले आहे.

 लस घेतली तरी कोरोना होतोच, मग कशासाठी घ्यायची लस?; डॉ. संजय ओक यांनी सांगितले अनुभवाचे बोल

त्याचवेळी, चीनचे रोग नियंत्रण व प्रतिबंधक केंद्र प्रमुख जॉर्ज गाओ यांनी अलीकडेच म्हटले आहे की ''आता आम्ही लसीकरणासाठी वेगवेगळ्या लसी वापरायच्या की नाही यावर गांभीर्याने विचार करत आहोत'. ब्रिटनच्या लसीकरण आणि लसीकरणाच्या संयुक्त समितीचे सदस्य प्रोफेसर जेरेमी ब्राउन यांच्या म्हणण्यानुसार येत्या काही वर्षांत वेगवेगळ्या लसी आणाव्या लागतील कारण पुन्हा तीच लस मिळणे कठीण होईल. 

भारतात ४ ते ६ परदेशी कोरोना लसी येणार; जाणून घ्या किंमत किती असणार

कोरोनाबाधिताच्या संपर्कात आल्यावर किती वेळात होते लागण?

गेल्या वर्षी सप्टेंबरमध्ये कोरोनाची पहिली लाट आली होती. मात्र आता आलेली दुसरी लाट अधिक भीषण आहे. आधी कोरोना रुग्णाच्या संपर्कात आलेल्या ३० ते ४० टक्के व्यक्तींनाच कोरोनाची लागण व्हायची. आता हेच प्रमाण ७० ते ८० टक्क्यांपर्यंत पोहोचलं आहे. कोरोना फैलावण्याचा वेगदेखील वाढला आहे. मास्क न घालता कोरोनाबाधिताच्या संपर्कात आल्यास अवघ्या मिनिटभरात तुम्हाला कोरोनाची लागण होऊ शकते. देशभरात कोरोनाचा प्रादुर्भाव वेगानं वाढण्यामागे हे महत्त्वाचं कारण आहे. याआधी कोरोना रुग्णाच्या संपर्कात आल्यानंतर १० मिनिटांनी कोरोना होण्याचा धोका असायचा. आता ही वेळ मिनिटावर आली आहे.

बीएलके सुपरस्पेशॅलिटी रुग्णालयाचे श्वसनतज्ज्ञ डॉ. संजीव नय्यर यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, कोरोनाचा विषाणू अतिशय वेगानं हातपाय पसरत आहे. आधीच्या तुलनेत त्याच्या फैलावाचा वेग वाढला आहे. आधी परिस्थिती वेगळी होती. एखादी व्यक्ती कोरोनाबाधिताच्या संपर्कात आल्यानंतर १० मिनिटांनी तिला कोरोना होण्याचा धोका होता. पण आता एका मिनिटातच कोरोनाची लागण होत आहे. दिल्लीतील सर्वाधिक कोरोना रुग्ण ३० ते ४० वर्षे वयोगटातील आहेत. या वयोगटातली लोकसंख्या जास्त असल्यानं आणि ते कामासाठी बाहेर पडत असल्यानं रुग्णांमध्ये त्यांचं प्रमाण लक्षणीय आहे.

टॅग्स :corona virusकोरोना वायरस बातम्याHealthआरोग्यResearchसंशोधनExpert Opinionतज्ज्ञांचा सल्ला