शहरं
Join us  
Trending Stories
1
होर्मुझ खुली करण्याची शेवटची आशा संपली! UNSC मध्ये झाले मतदान, पण चीन-रशियाचे 'व्हिटो'अस्त्र
2
राजस्थानचा 'रॉयल' विजय! यशस्वी, वैभवने गोलंदाजांना धुतले, मुंबई इंडियन्सचा २७ धावांनी पराभव
3
नीलम शिंदेची झुंज संपली, तो कॉल ठरला काळीज चिरून टाकणारा; वडिलांना व्हिडीओ कॉलद्वारे घ्यावे लागणार अंतिम दर्शन
4
कडक! बुमराहचं वैभव सूर्यवंशीने असं केलं स्वागत! पहिल्याच ओव्हरमध्ये ठोकले दोन गगनचुंबी षटकार; पहा व्हिडिओ
5
"पुढील ४८ तास जिथे आहात, तिथेच रहा", ट्रम्प यांच्या धमकीनंतर इराणमधील भारतीयांना केंद्राकडून अलर्ट
6
अशोक खरातच्या अश्लील व्हिडीओंची १५ ते २० रुपयांना विक्री, गुन्हा दाखल, त्या व्यक्तीला लवकरच करणार अटक
7
"आज रात्री एका संस्कृतीचा अंत होईल..."; डोनाल्ड ट्रम्प यांची इराणला सर्वात मोठी धमकी
8
धडधड वाढली! इराणने 'या' शहरातील सर्व रेल्वे सेवा केल्या रद्द; इस्रायल-अमेरिकेचे हल्ले, तीन उड्डाण पूल उद्ध्वस्त
9
अवघ्या जगाला इंधनाची कमतरता, पण चीनला नाही जाणवली? २० वर्षांपूर्वीच केली होती तयारी
10
Viral Video: नदीच्या काठावर नवऱ्यासोबत मद्यपान, लोकांनी हटकताच म्हणाली,"आमच्यामुळेच तुमची घरं चालतात!"
11
NCL: एनसीएलमध्ये नोकरीची संधी, ५७७ जागांसाठी जाहिरात प्रसिद्ध; ९ एप्रिलपासून नोंदणी सुरू
12
८वा वेतन आयोग: १३ एप्रिल रोजी महत्वाची बैठक; वेतनवाढीचा अंतिम निर्णय होणार?
13
"दैवीशक्ती असल्याचं भासवत लैंगिक शोषण, ३० पीडिता समोर आल्या..."; खरात प्रकरणात मोठे खुलासे
14
इराण 'हॉर्मुझ' करारासाठी तयार; अमेरिकेला पाठवला शांतता प्रस्ताव, पण केली मोठी मागणी....
15
"पार्थ पवारांचं विधान काँग्रेसला फारच झोंबलं", अमोल मिटकरींनी १६ आमदारांची पार्टी म्हणत डिवचले
16
इस्रायलचा इराणवर मोठा हवाई हल्ला! १८ जणांचा मृत्यू, 24 गंभीर; दिग्गज लष्करी अधिकारी ठार? तेहरानसह शस्त्रास्त्र डेपो उद्ध्वस्त
17
IPL 2026 : अर्जुन तेंडुलकरचा यॉर्कर शो! पंतसमोर अचूक गोलंदाजी; LSG नं दिली पदार्पणाची हिंट (VIDEO)
18
Latest Marathi News LIVE Updates: 'इराणसाठी आजची रात्र अखेरची', अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या पोस्टने जग हादरले
19
बंगाल निवडणुकीसाठी कडेकोट सुरक्षा; २.४ लाख जवानांसह २० हजार महिला कमांडो तैनात
20
David Warner: क्रीडाविश्वाला हादरून टाकणारी बातमी! स्टार क्रिकेटपटू डेव्हिड वॉर्नरला अटक; नेमकं प्रकरण काय?
Daily Top 2Weekly Top 5

Corona Vaccination : पहिल्या आणि दुसऱ्या डोसमध्ये देता येऊ शकते वेगवेगळी कोरोनाची लस? तज्ज्ञ सांगतात की....

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: April 15, 2021 19:51 IST

Corona Vaccination : लसीकरणाच्या या पद्धतीमुळे विषाणूंविरूद्ध प्रतिकारशक्ती वाढू शकते आणि लसीकरण कार्यक्रम देखील सुलभ केला जाऊ शकतो.

कोरोना विषाणूच्या दोन वेगवेगळ्या लसी डोसचे फायदे काय असू शकतात याची तपासणी करण्यासाठी यूकेमध्ये चाचण्या आयोजित केल्या होत्या. आता त्यांचे प्रमाणा वाढवले जात आहेत. अशी आशा व्यक्त केली जात आहे की, लसीकरणाच्या या पद्धतीमुळे विषाणूंविरूद्ध प्रतिकारशक्ती वाढू शकते आणि लसीकरण कार्यक्रम देखील सुलभ केला जाऊ शकतो.

८००  लोकांवर करण्यात आला अभ्यास

बीबीसीच्या अहवालानुसार ज्या लोकांना फाइजर किंवा अ‍ॅस्ट्रॅजेनेका लसीचा पहिली डोस मिळाला आहे ते या अभ्यासात भाग घेण्यासाठी अर्ज करू शकतात. त्यांना दुसरा डोस मॉडर्ना किंवा नोव्हाव्हॅक्सपैकी एक दिला जाईल. या अभ्यासात 800 हून अधिक लोकांनी भाग घेतला आहे. त्याचा निकाल पुढील महिन्यात येऊ शकेल.  हा अभ्यास एक वर्ष सुरू राहील. आरोग्य तज्ञांचा असा विश्वास चाचणीतील  दुष्परिणामांवर लक्ष ठेवले जाईल.

लस कितपत सुरक्षित?

या चाचणीशिवाय, सामान्य प्रकरणात देखील, समान लसचे पहिले आणि दुसरे डोस देण्याचा सल्ला दिला जातो. यात ब्रँड बदल होऊ शकतात. मॉडर्नाला यूकेमध्ये मंजूरी मिळाली आहे आणि ही लस फायझरसारखे कार्य करते. ऑक्सफोर्ड-अ‍ॅस्ट्रॅजेनेका भिन्न प्रकारे कार्य करतात. तथापि, ऑक्सफोर्ड आणि जॉनसन आणि जॉनसनच्या लसीनंतर रक्ताच्या गुठळ्या तयार झाल्याच्या बातम्या आल्या आहेत. यामुळे अनेक ठिकाणी लसीकरण थांबविण्यात आले आहे.

 लस घेतली तरी कोरोना होतोच, मग कशासाठी घ्यायची लस?; डॉ. संजय ओक यांनी सांगितले अनुभवाचे बोल

त्याचवेळी, चीनचे रोग नियंत्रण व प्रतिबंधक केंद्र प्रमुख जॉर्ज गाओ यांनी अलीकडेच म्हटले आहे की ''आता आम्ही लसीकरणासाठी वेगवेगळ्या लसी वापरायच्या की नाही यावर गांभीर्याने विचार करत आहोत'. ब्रिटनच्या लसीकरण आणि लसीकरणाच्या संयुक्त समितीचे सदस्य प्रोफेसर जेरेमी ब्राउन यांच्या म्हणण्यानुसार येत्या काही वर्षांत वेगवेगळ्या लसी आणाव्या लागतील कारण पुन्हा तीच लस मिळणे कठीण होईल. 

भारतात ४ ते ६ परदेशी कोरोना लसी येणार; जाणून घ्या किंमत किती असणार

कोरोनाबाधिताच्या संपर्कात आल्यावर किती वेळात होते लागण?

गेल्या वर्षी सप्टेंबरमध्ये कोरोनाची पहिली लाट आली होती. मात्र आता आलेली दुसरी लाट अधिक भीषण आहे. आधी कोरोना रुग्णाच्या संपर्कात आलेल्या ३० ते ४० टक्के व्यक्तींनाच कोरोनाची लागण व्हायची. आता हेच प्रमाण ७० ते ८० टक्क्यांपर्यंत पोहोचलं आहे. कोरोना फैलावण्याचा वेगदेखील वाढला आहे. मास्क न घालता कोरोनाबाधिताच्या संपर्कात आल्यास अवघ्या मिनिटभरात तुम्हाला कोरोनाची लागण होऊ शकते. देशभरात कोरोनाचा प्रादुर्भाव वेगानं वाढण्यामागे हे महत्त्वाचं कारण आहे. याआधी कोरोना रुग्णाच्या संपर्कात आल्यानंतर १० मिनिटांनी कोरोना होण्याचा धोका असायचा. आता ही वेळ मिनिटावर आली आहे.

बीएलके सुपरस्पेशॅलिटी रुग्णालयाचे श्वसनतज्ज्ञ डॉ. संजीव नय्यर यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, कोरोनाचा विषाणू अतिशय वेगानं हातपाय पसरत आहे. आधीच्या तुलनेत त्याच्या फैलावाचा वेग वाढला आहे. आधी परिस्थिती वेगळी होती. एखादी व्यक्ती कोरोनाबाधिताच्या संपर्कात आल्यानंतर १० मिनिटांनी तिला कोरोना होण्याचा धोका होता. पण आता एका मिनिटातच कोरोनाची लागण होत आहे. दिल्लीतील सर्वाधिक कोरोना रुग्ण ३० ते ४० वर्षे वयोगटातील आहेत. या वयोगटातली लोकसंख्या जास्त असल्यानं आणि ते कामासाठी बाहेर पडत असल्यानं रुग्णांमध्ये त्यांचं प्रमाण लक्षणीय आहे.

टॅग्स :corona virusकोरोना वायरस बातम्याHealthआरोग्यResearchसंशोधनExpert Opinionतज्ज्ञांचा सल्ला