शहरं
Join us  
Trending Stories
1
भारताच्या कारवाईमुळे बांगलादेश खवळला, भारतीयांसाठी व्हिसा सर्व्हिस केली बंद 
2
‘बांगलादेशी आहेस का?’, केरळमध्ये परप्रांतीय तरुणाला बेदम मारहाण, रुग्णालयात मृत्यू 
3
वैभव सूर्यवंशी आणि आयुष म्हात्रेनं जशास तसे उत्तर दिलं; पण सरफराज अहमदला ते नाही दिसलं! म्हणे...
4
रशियाला युद्धादरम्यान मोठा धक्का ! सैन्याचे लेफ्टनंट जनरल सर्वारोव्हचा कार स्फोटात मृत्यू
5
सौदी अरेबियातील वाळवंटात पसरली बर्फाची चादर, अनेक वर्षांनंतर दिसलं असं चित्र, आपली पृथ्वी देतेय असे संकेत
6
बाथरूममध्ये तरुणाने प्रस्थापित केले संबंध, अतिरक्तस्त्रावाने गर्लफ्रेंडचा मृत्यू, वडिलांचे गंभीर आरोप
7
युजवेंद्र चहलने विकत घेतली आलिशान BMW Z4 कार; भारतात त्याची किंमत ऐकून धक्काच बसेल!
8
नवीन वर्षाच्या सुरूवातीला कमी हाेणार थंडीचा जोर; हवामान तज्ज्ञांनी व्यक्त केला अंदाज
9
Vijay Hazare Trophy स्पर्धेत दिसणार रोहित-विराटचा जलवा! ही जोडी कधी अन् कोणत्या मैदानात खेळणार सामना?
10
बांगलादेशातील हिंदू तरुणाच्या हत्येप्रकरणी मोठा खुलासा; ईशनिंदेचा आरोप खोटा, 'हे' होते कारण
11
महाराष्ट्रापाठोपाठ गोव्यातील निवडणुकीतही भाजपाची मुसंडी, काँग्रेसची पीछेहाट, आपचा धुव्वा
12
AI शक्तिशाली सहाय्यक, मात्र मानवी मेंदूला पर्याय नाही; सर्व तज्ज्ञांचे एकमताने शिक्कामोर्तब
13
भारतीय ऑलराउंडरची क्रिकेटच्या सर्व प्रकारातून निवृत्ती! IPL लिलावात CSK नं लावली होती विक्रमी बोली
14
"पालिका निवडणुकांमध्येही देवेंद्र फडणवीसच ‘धुरंधर’; उद्धव ठाकरे 'रेहमान डकैत"; भाजपाची टीका
15
IPL 2026: Axar Patel ला धक्का! कर्णधारपदावरून हटवलं, आता 'हा' Delhi Capitals चा 'कॅप्टन'
16
Video: उकळत्या तेलात हात घालून काढते गरमागरम पकोडे... 'समोसा गर्ल' ची रंगलीये तुफान चर्चा
17
झाडू मारण्यासाठी सॉफ्टवेअर इंजिनिअरने सोडली हाय-फाय नोकरी; आता महिन्याला १.१ लाख पगार
18
हाण की बडीव! रुग्णालयात डॉक्टर-रुग्ण भिडले, एकमेकांच्या जीवावर उठले; लाथाबुक्क्यांनी मारहाण
19
VIDEO: तुर्की संसदेत जोरदार राडा ! आधी खासदारांमध्ये बाचाबाची अन् लाथाबुक्क्यांनी हाणामारी
20
नगरपरिषद निवडणुकीतील यश भाजपाचंच की 'इनकमिंग'चं?; सुप्रिया सुळेंनी मांडला 'हिशेब'
Daily Top 2Weekly Top 5

एपिलेप्सीचा मूक संघर्ष आणि लोकांनी त्याबद्दल का बोलले पाहिजेः डॉ. सिद्धार्थ खरकर

By लोकमत न्यूज नेटवर्क | Updated: August 6, 2025 11:13 IST

अपस्माराबाबत उघडपणे बोलण्याच्या सांस्कृतिक अनिच्छेमुळे देशभरातील असंख्य व्यक्ती आणि कुटुंबांना अनेक वर्षे टाळता येण्याजोगे दुःख सहन करावे लागले आहे.

ठाणे: भारतभरातील एक कोटीहून अधिक व्यक्तींना प्रभावित करूनही, अपस्माराचा आजार हा सर्वात चुकीचा समजल्या जाणाऱ्या आणि कलंकित न्यूरोलॉजिकल परिस्थितींपैकी एक आहे. अनेक घरांमध्ये, झटक्यांना शांतता, लाज किंवा अगदी अंधश्रद्धेचा सामना करावा लागतो-ज्यामुळे उपचारांना विलंब होतो आणि रूग्णांवरील भावनिक आघात अधिक तीव्र होतो. अपस्माराबाबत उघडपणे बोलण्याच्या सांस्कृतिक अनिच्छेमुळे देशभरातील असंख्य व्यक्ती आणि कुटुंबांना अनेक वर्षे टाळता येण्याजोगे दुःख सहन करावे लागले आहे.

डॉ. सिद्धार्थ खरकर, neurologist in thane, हे विज्ञान, करुणा आणि सक्रिय काळजी घेऊन हे मौन मोडून काढण्याचे काम करत आहेत. न्यूरोप्लस एपिलेप्सी आणि पार्किन्सन क्लिनिकमध्ये, ते अशा चमूचे नेतृत्व करतात, जी केवळ अत्याधुनिक उपचारच देत नाही तर एपिलेप्सीविषयी सामाजिक जागृतीसाठीही वकिली करते. डॉ. खरकर म्हणतात, "अनेक वर्षे चुकीचे निदान करून किंवा निदान न करता अनेक रुग्ण आमच्याकडे येतात". "जेव्हा ते आमच्या दवाखान्यात पोहोचतात, तेव्हा ते भावनिकदृष्ट्या थकलेले असतात-आणि जखमांवर उपचार करणे तितकेच महत्त्वाचे असते".

एपिलेप्सी हा एक न्यूरोलॉजिकल डिसऑर्डर आहे जो वारंवार होणाऱ्या झटक्यांनी चिन्हांकित होतो, जो तीव्रता आणि वारंवारतेमध्ये बदलू शकतो. एपिलेप्सीचे बहुतेक प्रकार औषधोपचाराने व्यवस्थापित केले जाऊ शकतात, तर जवळजवळ 30% रुग्णांना औषध-प्रतिरोधक एपिलेप्सी असते, ज्यासाठी प्रगत निदान आणि कधीकधी शस्त्रक्रियेच्या हस्तक्षेपाची आवश्यकता असते. डॉ. खरकरचे क्लिनिक व्हिडिओ ई. ई. जी. देखरेख, उच्च-रिझोल्यूशन ब्रेन इमेजिंग आणि रेसेक्टिव्ह एपिलेप्सी शस्त्रक्रिया यासारख्या विशेष सेवा प्रदान करते-जप्तीचे मूळ कारण उघड करण्यासाठी आणि सानुकूलित उपचार योजना तयार करण्यासाठी सर्व आवश्यक साधने.

पण खरे आव्हान अनेकदा चिकित्सालयाबाहेर असते. अपस्माराचे आजार चुकीच्या माहितीने झाकलेले राहतात, ज्यामुळे अनेकजण भीती किंवा लाज बाळगून त्यांचे निदान लपवतात. या गुप्ततेमुळे अनियमित उपचार, आरोग्याची वाढती जोखीम आणि मानसिक त्रास होतो. कलंक आणि चुकीच्या माहितीमुळे अनेक रुग्ण उपचारांना विलंब लावतात, ज्यामुळे अनेक वर्षे टाळता येण्याजोगा त्रास सहन करावा लागतो. लवकर निदान आणि योग्य औषधोपचार हे एपिलेप्सी असलेल्या बहुतेक लोकांना जप्ती-मुक्त राहण्यास आणि पूर्णपणे सामान्य जीवन जगण्यास मदत करू शकतात.

न्यूरोप्लस क्लिनिकच्या चमूचा असा विश्वास आहे की शिक्षण हे बरे होण्याच्या दिशेने पहिले पाऊल आहे. उपचारांव्यतिरिक्त, ते काळजी घेण्याच्या प्रक्रियेत कुटुंबांचा सक्रियपणे समावेश करतात-काळजी घेणाऱ्यांना जप्ती व्यवस्थापन, औषधांचे पालन आणि भावनिक पाठबळ याबद्दल शिक्षित करतात. हा सर्वांगीण दृष्टीकोन हे सुनिश्चित करतो की रुग्णांना केवळ वैद्यकीयदृष्ट्याच नव्हे तर भावनिक आणि सामाजिकदृष्ट्या आधार मिळतो.अधिक गुंतागुंतीच्या प्रकरणांसाठी डीप ब्रेन स्टिम्युलेशन आणि वॅगस नर्व स्टिम्युलेशनसह प्रगत अपस्माराच्या शस्त्रक्रियांसाठी हे चिकित्सालय नानावटी रुग्णालयासारख्या प्रमुख रुग्णालयांशीही सहकार्य करते. डॉ. खरकर यावर जोर देतात, "आपण मधुमेह किंवा उच्च रक्तदाब पाहतो त्याप्रमाणे आपल्याला अपस्माराचे लक्षण दिसू लागले पाहिजे-ही एक व्यवस्थापित करण्यायोग्य स्थिती आहे, सामाजिक शाप नाही".

क्लिनिकस्पॉट्सचे तज्ञ देखील सामुदायिक शिक्षणाच्या महत्त्वपूर्ण भूमिकेवर प्रकाश टाकतात. "भारतातील अपस्माराच्या उपचारांमध्ये कलंक हा सर्वात मोठ्या अडथळ्यांपैकी एक आहे. डॉ. खरकर यांच्यासारखे तज्ज्ञ केवळ डॉक्टर नाहीत-ते बदल घडवणारे आहेत ".

डॉ. खरकर भविष्याबद्दल आशावादी आहेत. "कलंक हळूहळू उठतो आहे. प्रत्येक जाणकार रुग्ण, प्रत्येक सक्षम काळजीवाहू आणि प्रत्येक यशस्वी उपचार कथेसह, आम्ही प्रगती करत आहोत. पण चर्चा सुरूच राहिली पाहिजे-शाळा, कामाच्या ठिकाणी आणि जेवणाच्या टेबलांवर.

प्रगत निदान, रुग्ण-केंद्रित काळजी आणि अथक वकिलीद्वारे, डॉ. सिद्धार्थ खरकर आणि न्यूरोप्लस क्लिनिकमधील चमू भारतातील अपस्माराची कथा पुन्हा लिहित आहेत-एका वेळी एक खुले संभाषण.

डॉ. सिद्धार्थ खरकर

  + 91.727-624-9168  न्यूरोप्लस एपिलेप्सी अँड पार्किन्सन क्लिनिक प्रथम मजला, किम्स हॉस्पिटल, सहकारी संस्था, 105, क्वीन्स स्ट्रीट, ब्रेंटफोर्ड जवळ, हिरानंदानी इस्टेट, ठाणे पश्चिम, ठाणे, मुंबई, महाराष्ट्र 400615www.drkharkar.com 

डॉ. सिद्धार्थ खरकर यांच्याबद्दलः डॉ. सिद्धार्थ खरकर हे मुंबई आणि ठाण्यातील सर्वोत्तम न्यूरोलॉजिस्टपैकी एक म्हणून ओळखले जाणारे यूएसए बोर्ड-प्रमाणित न्यूरोलॉजिस्ट आहेत. जॉन्स हॉपकिन्स विद्यापीठ, यू. सी. एस. एफ. आणि किंग्ज कॉलेज लंडन यासारख्या प्रमुख संस्थांमध्ये प्रशिक्षित असलेले ते एपिलेप्सी आणि पार्किन्सन रोगावरील उपचारांमध्ये पारंगत आहेत. रुग्णाचे शिक्षण, लवकर निदान आणि प्रगत उपचारात्मक पर्यायांबद्दल दृढ वचनबद्धतेसह, डॉ. खरकर हे संपूर्ण भारतभर न्यूरोलॉजिकल काळजीमध्ये एक विश्वासार्ह नाव आहे. 

टॅग्स :Health Tipsहेल्थ टिप्सHealthआरोग्य